Nước ta ngày càng mở cửa và hội nhập, vì thế ngoại ngữ đóng vai trò không thể thiếu trong việc giao thương và giao dịch với người nước ngoài. Vấn đề đặt ra là nên học ngoại ngữ gì? Tại sao lại học ngoại ngữ đó?!

Tôi đưa ra đây một loại ngoại ngữ mà mọi người sẽ thấy rất ngỡ ngàng cho mà xem! Tiếng Anh và tiếng Hoa là hai thứ tiếng cần được học trước tiên vì nó thông dụng và nhiều người dùng! Nhưng nó không phải là vấn đề tôi đề cập ở đây! Tôi muốn nói về Tiếng Myanamar và tiếng Campuhia!!!

Chắc hẳn có rất nhiều người nghe điều này sẽ rất lạ vì hai thứ tiếng này chẳng "hot" chút nào! Tuy nhiên bạn à, Nếu như ai cũng đi học những thứ tiếng khá thịnh thì không còn khả năng cạnh tranh cao nữa, nếu bạn đã biết những thứ tiếng "hot" rồi thì hãy học những thứ tiếng "độc" thì không ai cạnh tranh nỗi với bạn!

Vì Myanmar và Campuchia đang trên đà phát triển rất tốt, tại sao chúng ta không học hai thứ tiếng này, ra nước ngoài kinh doanh và đem ngoại tệ về cho tổ quốc nhỉ! Tôi đã từng đọc một câu nói mà tôi vô cùng thích: "Nếu bạn chỉ học những thứ tiếng mà quốc gia họ phát triển hơn bạn, thì bạn chỉ có thể phục vụ cho họ thôi! Còn nếu bạn học những thứ tiếng của những quốc gia yếu hơn thì bạn thuê họ phục vụ cho mình!"

Nói đi cũng phải nói lại, có người nói chỉ biết tiếng Anh và Tiếng Hoa thì đi khắp thiên hạ. Đúng, nhưng đến một quốc gia nào đó nếu bạn biết và hiểu tiếng của họ thì kinh doanh của bạn sẽ thuận lợi hơn rất nhiều! Mọi người nghĩ xem đúng không nhé!

dspstut