Chào các mẹ. Em là nam, năm nay 23 tuổi và vừa tốt nghiệp đại học năm 2010.

Hiện nay em đang làm biên/phiên dịch cho 1 tập đoàn xây dựng của Mĩ. Vấn đề lương em không đề cập ở đây, vấn đề em đang băn khoăn là cơ hội phát triển của nghề này. Em cứ nghĩ mãi mà ko hình dung ra 5-10 năm nữa em sẽ (có thể) làm được những gì ngoài việc phiên dịch. Mà theo em nghĩ, nghề này lương rất hạn chế. Không như sale có hoa hồng, marketing có bonus...

Các anh chị có ai theo nghề này thì xin tư vấn em với ạ. Em có hỏi 1 chú làm nghề phiên dịch (anh - hoa - nhật) thì chú này bảo "nghề này bạc bẽo lắm, làm gì có tương lai hả con". Em nghe mà buồn thêm.

Thêm nữa là, em tuy là sinh viên mới ra trường, nhưng "lăn lộn giang hồ" nhiều rồi, đã từng làm qua những công ty rất lớn của nước ngoài, kĩ năng rất ổn, ngoại ngữ cũng khá (TOEIC 900+ và em đang ôn IELTS+học tiếng Nhật). Lúc xưa em học đại học thì ước mơ ra làm phiên dịch tiếng Anh và Nhật, em vẫn đang đi con đường đó, nhưng giờ chững chạc hơn, nghĩ đến tương lai nhiều hơn, thì chợt thấy sao nghề này có vẻ như là ngõ cụt vậy. Các anh chị xin chia sẻ với em đôi điều nhé. Em băn khoăn quá.