Chào các bố các mẹ, em năm nay 25 tuổi, đã đi làm được 2 năm rồi ạ

Em tốt nghiệp cao đẳng kế toán, đi làm trái ngành từ dạo sinh viên. Từ bé em đã thích viết lách nhưng cả nhà đều là dân kinh tế nên em đi học kế toán. Lằng nhằng như thế bởi vì khi nào em đi phỏng vấn ngta cũng hỏi vậy và em cũng trình bày vậy :)

Em bắt đầu công việc là làm btv cho một chương trình phát thanh cho trẻ em, từ khâu ý tưởng đến sản xuất nội dung. Công việc cũng giàu tính sáng tạo, môi trường lành mạnh. Đi làm được 1 năm thì em chuyển sang làm BTV báo mạng, sau 6 tháng lăn lộn với báo mạng thì em bắt đầu nghĩ "Tương lai 5 năm, 10 năm nữa thì mình sẽ phát triển ra sao với cái sự nghiệp "trồng cải" này (em xin phép nói vui vậy, các bố các mẹ làm báo mạng xin thứ cho em) nên lại chuyển qua làm BTV cho 1 nhà sách cũng khá khá ở HN.

Em có khả năng cả về báo chí và ngôn ngữ, em chọn làm sách vì 1 là thích sách, 2 là nó không vất vả như làm báo. Làm BTV sách nói nhàn cũng có nhàn, sau giờ làm không phải vất vả như làm báo, nhưng bận cũng có bận, vì trăm thứ: Đối chiếu bản dịch, ý tưởng thiết kế, duyệt bìa, xin giấy phép, biên tập, đọc bông, viết lời giới thiệu... đều phải nhúng tay vào. Nói chung bọn em làm chả bao giờ đúng chỉ tiêu, lương thì nhàng nhàng, em vẫn phải viết lách thêm ở ngoài. Em chuyên viết truyện cho trẻ em ạ.

Sắp tới, em dự định học liên thông lên đh và nâng cao khả năng ngoại ngữ. Tuy vậy, em không định hướng được tương lai của nghề BTV này. Em dự định tầm 5 năm nữa sẽ tự mở 1 nhà sách hoặc tự xuất bản 1 tờ tạp chí cho trẻ em nhưng vẫn thấy mông lung quá. Các anh chị trong nghề xin chia sẻ với em đôi điều nhé.