Em sinh năm 2001 nhưng vì một số lí do nên em phải học lại mất 2 năm . Nghĩa là hiện tại em đang học 12 . Mà em thấy mơ hồ về nghề nghiệp trong tương lại quá mọi người ạ . Thành tích học của em bình thường , em không có quá hứng thú với việc học hay đống sách vở nên em biết rõ em sẽ không học đại học .  Bố mẹ e bảo  1 là nên đi du học . Mà  với người sống ở quê như em. Gắn mác là đi du học nhưng thực chất cũng sang đó vừa hc vưà làm thêm kiếm tiền gửi về . Hoặc vô sài gòn học nghề , hay học cao đẳng nghề . Nhưng em thật sự không biết mình thích làm nghề gì cả . Càng ko có đam mê gì để làm mục đích mà theo đuổi nó. Dù đã lớn tướng như vậy rồi nhưng kinh nghiệm tiếp xúc xã hội của em gần như bằng 0 , em khá chậm chạp trong mọi chuyện , cũng ko giỏi ăn nói hay giao tiếp , ngoại hình ở mức trung bình , đợt nghỉ hè năm 11 em có ra HN đi làm thêm . Đó là lần đầu em rời khỏi nhà tới một nơi xa, cũng là lần đầu đi làm thêm luôn. Làm một cô bé phục vụ ở nhà hàng buffet. Giống như một thế giới mở ra trc mắt em vậy . Biết đc những thứ mình chưa bao h biết. Lần đầu tiên em kiếm đc ra tiền . Giống như mình vừa trưởng thành lên một chút vậy . Bây giờ em hc 12 rồi. Em ko bt nên đi du hc hay hc nghề hay hc cao đẳng nữa . Mọi người có thể tư vấn cho em đc ko ạ ? Tư vấn giúp em ngành nghề em nên chọn ? Cảm ơn ạ