Trong thời đại công nghệ 4.0, ngành công nghiệp game đang trỗi dậy với tốc độ nhanh chóng và tiềm năng phát triển vô cùng lớn. Thiết kế game là một trong những lĩnh vực được nhiều người quan tâm và lựa chọn làm nghề trong tương lai. Tuy nhiên,  lập trình game cần học những gì và không phải ai cũng có cơ hội đi học tại các trường đại học hoặc trung tâm đào tạo chuyên ngành. Vì vậy, tự học thiết kế game là một lựa chọn tuyệt vời cho những ai muốn thực hiện đam mê của mình mà không cần phải tốn quá nhiều chi phí. 

Để tự học thiết kế game, bạn cần tìm hiểu và tích lũy kiến thức về các phần mềm đồ họa, lập trình và các kỹ năng cơ bản khác trong thiết kế game. Đầu tiên, bạn nên tìm hiểu về các phần mềm đồ họa phổ biến như Adobe Photoshop, Adobe Illustrator, 3DS Max, Maya, Blender, Unity, Unreal Engine, và nhiều phần mềm khác. Các phần mềm này sẽ giúp bạn tạo ra các mô hình, đồ họa, âm thanh và các yếu tố khác trong game.

Sau đó, bạn cần học lập trình để tạo ra các tính năng và chức năng cho game. Những ngôn ngữ lập trình thông dụng như C++, C#, Java, Python, JavaScript và HTML5 là những điều cần thiết để bạn có thể tạo ra game hoàn chỉnh. Ngoài ra, bạn cần học cách sử dụng các công cụ như GitHub để quản lý mã nguồn, cập nhật, và phát triển game của mình.

Ngoài kiến thức chuyên môn, bạn cũng cần phải có các kỹ năng mềm như kiên trì, sáng tạo, tư duy logic và khả năng làm việc độc lập. Để tăng cường kỹ năng này, bạn có thể tham gia các cuộc thi thiết kế game, tham gia cộng đồng thiết kế game để giao lưu và học hỏi kinh nghiệm từ những người có chung đam mê.

Cuối cùng, tự học thiết kế game đòi hỏi sự kiên nhẫn và nỗ lực của bạn. Bạn cần phải có thời gian và cố gắng để học hỏi và phát triển kỹ năng của mình. Tuy nhiên, với sự đam mê và lòng nhiệt huyết, bạn sẽ có thể tự học thiết kế game và trở thành một nhà thiết kế game chuyên nghiệp trong tương lai.

Tóm lại, tự học thiết kế game là một lựa chọn thú vị để tích lũy kiến thức và kỹ năng trong lĩnh vực game. Tuy nhiên, để thành công, bạn cần phải tìm hiểu về các phần mềm đồ họa, lập trình và các kỹ năng mềm cần thiết trong thiết kế game. Hãy cố gắng và nỗ lực để trở thành một nhà thiết kế game chuyên nghiệp trong tương lai!