Vậy là một mùa tuyển sinh mới lại đến, nhớ đến khoảng thời gian trước, khi tôi nhận được giấy trúng tuyển đại học Bách Khoa Hà Nội tôi đã vui mừng nhiều đến như nào. Tuy nhiên xen kẽ đó là một nỗi lo về cuộc sống đại học, liệu nơi thành phố mình sẽ phải làm sao khi xa nhà? Nhưng rồi mọi chuyện cũng qua và những trải nghiệm đó đã cho tôi có kinh nghiệm để trở nên mạnh mẽ hơn. Vậy nên tôi muốn viết bài này để chia sẻ cho những bạn sinh viên năm nhất cần chuẩn bị những gì trước khi bước chân vào đại học.

1. Môi trường sống của sinh viên năm nhất trước khi vào đại học

Với những kinh nghiệm mà tôi đã trải qua thì môi trường sống là một yếu tố rất quan trọng. Để tập trung học tập và làm việc thì bạn cần có một môi trường sống phù hợp và một yếu tố quyết định đến môi trường có tốt hay không là: nơi ở, giao thông đi lại, chi phí sinh hoạt, những vật dụng cá nhân,...

2. Những thông tin cần thiết về ngôi trường

Thật ra thì trước khi thi bạn cũng đã nên tìm hiểu về ngôi trường mà mình mong ước vào rồi. Tuy nhiên nếu trong trường hợp bạn lại trúng tuyển vào ngôi trường khác thì sao? Nhìn chung khi đã xác định được ngôi trường sắp tới mình theo học thì việc tìm hiểu rõ những thông tin cũng sẽ giúp bạn không bị bỡ ngỡ hay hoang mang khi bắt đầu nhập học.

3. Chuẩn bị một kế hoạch học tập hiệu quả

Chắc chắn rồi mục tiêu quan trọng nhất vẫn là học nên việc vạch ra được một lộ trình học tập hiệu quả rất quan trọng.

4. Nâng cao những kỹ năng khác ngoài chương trình học

Theo tôi việc học đại học không chỉ là học những kiến thức trong sách vở mà đây là khoảng thời gian bạn nên trau dồi thêm kiến thức từ những nguồn khác. Đối với sinh viên năm nhất nói riêng và sinh viên đại học nói chung thì có 3 kĩ năng phổ thông mà bạn nên quan tâm.

hình ảnh