Chào mọi người, mình là Bùi Linh Anh, sinh năm 2006, học sinh lớp 12 trường THPT Trần Nhân Tông.

Mình học IELTS thì cũng là vì hướng tới xét tuyển đại học yêu thích trong năm tới. Khi tìm hiểu trên mạng các trung tâm, mình thấy IELTS Fighter gần nhà, tư vấn lộ trình và học phí ổn (theo mình tìm hiểu nhiều trung tâm thì ở đây có mức giá rẻ hợp lý). Nên mình có đăng ký học lộ trình từ lớp Pre đến Lđ, cam kết đầu ra 7.0.

Sau thời gian học thì mình chia sẻ một chút review IELTS Fighter cũng như kết quả của mình như dưới đây. 

hình ảnh

04/03 vừa qua mình có thi IELTS và đạt được kết quả overall là 7.5. Đây có lẽ chưa phải một điểm số quá ấn tượng nhưng mình lại vô cùng hài lòng vì thời gian qua được các thầy cô trong trung tâm hướng dẫn ôn luyện cẩn thận để đạt aim đã đề ra.

Sau đây mình xin chia sẻ một vài kinh nghiệm ôn thi và đi thi của mình:

Listening

Đây tuy là kĩ năng cao điểm nhất của mình nhưng thực ra mà nói trước khi thi mình lo Listening nhất. Không ngờ đi thi lại cao nhất luôn huhu. Về phần ôn luyện thì thực ra mình không luyện đề quá nhiều, tập trung vào chất lượng hơn số lượng, ghi nhớ kĩ chỗ sai và cố gắng dồn trọng tâm vào những dạng mình dễ nhầm nhiều hơn, nhất là bài Map á huhu. Cũng không có nguồn tài liệu nào để chia sẻ với mọi người, mình chỉ học bám sát bộ đề Cambridge, Road to IELTS và học tập kinh nghiệm từ các thầy cô đứng lớp, được các thầy cô góp ý cho cải thiện từng ngày thôi. Tâm sự qua về những ngày tháng ôn luyện listening đặc biệt ở lớp B của mình vui cực, vì chúng mình và cô Dung không chỉ luyện nghe, điền đáp án, tra đáp án rồi chú ý lỗi sai mà chúng mình còn nghe kĩ cả nội dung cuộc hội thoại nên lớp học cực kì vui mà hiệu quả nữa. 

Reading

Nói thật mình đã nghĩ Reading của mình ổn hơn Listening cho đến khi đi thi, có lẽ đề Reading hôm mình thi hơi khó một chút nhưng nhờ các phương pháp chung các thầy cô truyền lại thì đề dù khó mình vẫn đạt aim. Nhưng nếu được thi lại thì mình sẽ ôn kĩ hơn kĩ năng này, dành nhiều thời gian học từ vựng và đọc báo tiếng anh nhiều hơn để nâng cao kĩ năng. Reading nó khó ở chỗ đọc hiểu chứ thực ra những bài điền từ mình làm đúng nhiều nhất, nên nếu ai chuẩn bị thi thì nhớ luyện đề Reading đúng cách nha, đọc phải nhớ và hiểu nội dung để tránh làm sai những dạng dễ nhầm như T/F/NG, Y/N/NG, và Multiple Choice. Mình còn muốn khuyên mọi người là hãy CẨN THẬN, cẩn thận trong việc ghi chép đáp án, và cố gắng chừa ra 5-10' để soát lại toàn bộ đáp án. Mình nghĩ thiếu sót lớn nhất của mình khi thi Reading là không có đủ thời gian xem lại bài, nếu được thì mọi người để lại 10' xem đáp án là tốt nhất, nó sẽ hỗ trợ chúng mình nhiều không tưởng đó. Học tại trung tâm, thầy cô hướng dẫn mình phương pháp, các kỹ thuật làm bài rồi chấm chữa thường xuyên giúp mình luyện lên tay mỗi ngày á. Vào giai đoạn nước rút thì ôn Reading thì mình chỉ có chăm chỉ làm đề và ôn từ vựng hoy nèee.

Writing

Writing mình thực sự chưa bao giờ trên 7.0 khi làm các bài mock test luôn nên khi đi thi được 7.5 mình bất ngờ lắm luôn huhu. Trước đây mình ôn Writing khá cực cho đến khi biết được bí quyết là "chất lượng hơn số lượng", một bài luyện viết sau khi đưa các thầy cô chấm chữa góp ý các bạn nên viết lại một-hai lần để cải thiện ý tưởng, cách diễn đạt, cách dùng từ trên chính bài cũ của mình. Điều đó giúp bạn đối chiếu hai bài dễ hơn, ghi nhớ kĩ hơn những chỗ sai ngữ pháp và nâng cao cách đặt câu, cách dùng từ đó. Ngoài ra, nhất định không được quên luyện viết outline và brainstorm ý tưởng nè. Các bạn có thể không có nhiều thời gian viết một bài hoàn chỉnh nhưng thỉnh thoảng nếu quá bận thì vẫn hãy cố gắng luyện brainstorm ý tưởng, coi như đó là luyện cho não bộ suy nghĩ bất kể rơi vào đề gì. Cho nên khi đi thi, dù gặp đề lạ mình vẫn có những ý tưởng khá ổn để đáp ứng đề bài, dù không phải hay nhất nhưng đủ thuyết phục để đạt aim nè. Mình thấy trong quá trình cải thiện điểm writing, từ 6-7 là khó nhất, điều khiến bài writing của các bạn khó điểm cao là do lỗi ngữ pháp, chia động từ, danh từ, loại từ còn nhiều, mình khuyên mọi người nên tận dụng sự giúp đỡ của các thầy cô và bạn bè xung quanh của mình cách triệt để để họ cùng cố gắng và hỗ trợ bạn hết mình nha. Writing thì mình cũng ôn theo chương trình của trung tâm thôi nè, ngoài ra gần ngày thi mình còn viết đề những buổi thi mới xong gần đó nữa để bắt kịp xu hướng ra đề.

Speaking

Mình khá buồn vì Speaking mình chưa được như nguyện vọng nhưng đó cũng là nhắc nhở chính mình phải cố gắng hơn. Mình thấy cũng có nhiều người giống như mình, hay bị mắc ở khoảng 6-6.5. Đối với mình, Speaking được chấm khá linh hoạt nên để được 6.5 mọi người cần cố gắng làm cho bài nói của mình Simple-Clean-Clear-Enough, đó là mình rút ra từ kinh nghiệm của mình hihi. Các câu trả lời không cần quá dài nhưng phải đủ, đơn giản mà đúng ý, phát âm rõ ràng, dễ nghe thì chắc chắn mọi người sẽ được 6-6.5. Nếu mình có nhiều thời gian ôn luyện hơn, mình sẽ tập trung vào phần phản xạ và từ vựng vì khi đi thi căng thẳng mình còn hay quên từ vựng và hơi ậm ừ. Ôn Speaking thì nếu mọi người có một speaking partner thì sẽ đỡ được nhiều á. Có thêm thầy cô chữa bài, hướng dẫn các kỹ thuật trả lời và truyền động lực nữa càng tốt đó.

Trên đây là một vài chia sẻ kinh nghiệm của mình, mong mọi người đón nhận và hãy cùng tiếp tục cố gắng vào tương lai nhé. Trong suốt quá trình mình học tại trung tâm, mình đã học Pre của cô Huong Thi Mai Chu , PreF của cô Nhat Linh Le , F của cô Nhat Le Nguyen , A của thầy Nguyễn Đức Quân , B và luyện đề của cô Phạm Dzung. Gửi ngàn tình iu cho các thầy cô luôn ạ tại ai cũng đáng iu, nhiệt tình, đẹp trai, xinh gái, iu thương học trò và luôn cho mình những kinh nghiệm vô cùng đáng quý.

Khoảng thời gian học onl mình chưa có cơ hội được trò chuyện nhiều với các thầy cô, nhưng lúc học off lớp B và luyện đề mình đã có những khoảnh khắc vô cùng vui vẻ với cô Dung và mọi người lớp B25889 và B29322. (Cô Dung cute lắm nha mọi người, đạt aim để được cô khao trà sữa ạ) Nhưng tóm lại là thầy cô nào cũng vô cùng đáng iu và giỏi hết huhu. Ngoài ra, mình cũng xin cảm ơn các anh chị hỗ trợ bên trung tâm luôn nhiệt tình giúp đỡ học viên trong mọi lúc, nhất là chị My Luân đã trực tiếp tư vấn, chăm sóc cho em. Không biết IELTS Fighter bị phốt thế nào chứ nếu mà mình bóc thì chỉ có tốt thôi :D

Lời cuối cùng mình xin chúc mọi người có một ngày vui vẻ và một tinh thần học tập hứng khởi để cùng đạt mục tiêu của mình trong thời gian sớm nhất nhé.