Chào cả nhà!

Mình là một người thuộc dân kế toán “cũ”- nghe buồn quá! Nhưng sự thật là vậy. Trước đây mình học kế toán ở quê nhà, ngày đó học kế toán không “rầm rộ” như bây giờ…hic! (mình tốt nghiệp 5,6 năm rồi). Ngày đó mình chỉ học trung cấp thôi (vì nhà nghèo nên học trung cấp cho gần nhà, đỡ tốn kém. Mà ngày đó thi vào mình thấy củng khó lắm, rớt rất nhiều). Và ở quê nhà mình đã tìm được một công việc khá là ổn định rồi, nhưng vì điều kiện gia đình mình đã phải chuyển vào Nha Trang sinh sống.

Hic…và vào tới đây thì thấy KT mà ngợp quá! Ra đường là thấy KT, đi đâu củng gặp kế toán…! Các Cty, DN thì một năm tăng được vài ba cái mà nhân sự KT thi tăng lên theo cấp số nhân – trong khi số KT cũ thì vẫn đang “sờ sờ” ra đó chứ có được “nghỉ hưu” sớm đâu? Mình vào đây cũng chân ướt chân ráo, củng làm HS gửi rất nhiều nơi, nhưng chờ mãi không thấy Cty nào gọi cả. Khi mình gọi điện hỏi thẳng nhà tuyển dụng thì người ta bảo “Chỉ tuyển người chưa có gd”, hoặc là “tuyển KT có bằng ĐH”. Và cố ông GĐ lại nói với mình rằng “Em có kinh nghiệm rồi xin đâu chẳng được, ở đây anh trả lương thấp nên vài bữa là em chán thôi. Mà a thì muốn tuyển người làm việc lâu dài…”. Có người lại bảo “Giờ bằng TC thì khác gì xoá mù chữ hả em?” khiến mình tủi thân về nằm khóc cả đêm đấy .Khổ vậy đó. Thấy thất vọng quá mình tính đi học thêm tiếng Anh hay liên thông ĐH nhưng ko đi làm thì lấy tiền đâu mà đi học (trong khi ox cug đang đi học)?

Trong môi trường KT cạnh tranh khốc liệt thế này có phải mình không còn cơ hội? Mọi người có thấy trường hợp của mình rất “nan giải”không? Mình khó nghĩ quá. Tuần tới là ox mình đi học rôi, mình bắt đầu phải tự xoay xở CS cho gđ mà chưa biết làm cách nào.

Mong được chia sẻ!