Một khi thông tin cá nhân của bạn đã được đăng tải trên các mạng xã hội như Facebook (FB) thì không còn sự “riêng tư” nữa, tuy nhiên bạn có thể quản lý được ai là người có thể xem những thông tin bạn chia sẻ bằng một số mẹo sau.

1. Cẩn thận khi đăng status update, bạn có thể cho phép ai là người có thể xem những thông tin cập nhật, nhất là những chi tiết nhạy cảm

Nếu bạn chọn “Public” có nghĩa là tất cả mọi người, kể cả những người không xài Facebook đều có thể xem được những gì bạn chia sẻ. Những thông tin được chia sẻ cho “Public” phù hợp với các công ty hoặc những người dùng Facebook như là một phương tiện kinh doanh, nhưng hãy khôn ngoan hơn khi chọn “Public” nếu FB là tài khoản cá nhân của bạn.

Thay vào đó, bạn có thể chọn “Custom” để cho phép những người bạn muốn được đọc/xem những gì bạn chia sẻ.

Tuy nhiên, nên cẩn thận khi chọn “Friends of Friends” trừ khi bạn có thể lường trước được hậu quả. Còn một điều này nữa, cứ cho là bạn rất cẩn thận khi “chọn bạn mà chơi” trên Facebook, nhưng liệu những người bạn của bạn có cẩn thận giống như bạn hay không?

2. Sử dụng “Privacy Setting” của Facebook

Để thuận tiện cho người sử dụng, Facebook cung cấp lựa chọn xem lại những bài đã đăng, các hình mà bạn đã được tag hay những nơi mà bạn đã “check-in”.

Tốt nhất bạn nên tự “untag” mình từ những hình ảnh mà bạn cảm thấy không thoải mái khi chia sẻ với mọi người, hoặc những nơi bạn không muốn “cả thế giới đều biết” là mình đã đến.

Ngoài ra, bạn nên chặn những trang tìm kiếm (search engines) có thể liên kết với timeline của bạn.

3. Tiếp đến là phần Timeline và Tagging

Phần cuối cùng của trang này (Who sees tag suggestions when photos that look like you are uploaded?) Bạn nên chọn “No one” nếu bạn không muốn mình tự động bị “nắm áo” (tag) từ một bức hình nào đó do bạn bè upload.

3. Tránh post những điều quá riêng tư trên Facebook

Trong thời buổi hiện nay, một khi bạn đã tham gia vào cộng đồng mạng, thật khó để bảo vệ sự riêng tư của mình. Vì vậy, hãy cẩn thận khi gửi thông tin! Trước khi nhấn “post” cho một status update, hãy lường trước hậu quả của nó? Liệu Sếp của bạn có đọc được không? Liệu “người cũ” có nhìn thấy không? Đừng khoe “Tôi mới mua một cái nhẫn kim cương trị giá vài ngàn đô la” nếu bạn không muốn ai đó bỗng dưng trở thành kẻ trộm!

Trên đây chỉ là một trong rất nhiều cách phát huy tối đa những công cụ có sẵn để "phần nào" bảo vệ sự riêng tư của chúng ta trong "thế giới ảo". Hi vọng rằng đây sẽ là nơi chia sẻ kinh nghiệm của mọi người.

Ai có thắc mắc gì thì cứ post vào đây nhé, mình biết gì thì sẽ chia sẻ, không thì các anh/chị ai có kinh nghiệm sẽ trả lời.