Hiện mình đang làm tại một trường đại học tại Mỹ, quản lý 2 nhân viên trực tiếp. Trong hai nhân viên này, một người là nghiên cứu sinh nên không quản lý ai. Người còn lại thì quản lý(in charge of) 20~25 sinh viên Thạc Sĩ và Tiến sĩ. Trên mình thì có 1 người boss trực tiếp. Đồng nghiệp cùng cấp thì có 10 người. Tóm lại trong office thì chỉ một người Châu Á là mình, còn lại là người Mỹ(đen và trắng).

Sau đây mình muốn chia xẻ về những kinh nghiệm khi làm việc với người Mỹ. Nếu ai đã từng làm việc ở những môi trường tương tự xin chia xẻ tại topic này.

1. Communication- Nếu là một người mới, bạn nên tìm cách hẹn gặp riêng mỗi nhân viên và nói chuyện trực tiếp 30 phút để tìm hiểu về công việc của họ. Vì phải làm việc với 10 người cùng cấp nên trong tuần đầu tiên mình đã trao đổi về những phân công trong công việc, ai làm việc gì, ai là người giỏi về những mảng nào, kinh nghiệm của họ tại công ty. 5 người đã làm tại office hơn 5 năm, 2 người trên 10 năm, còn 3 người còn lại thì trong vòng 3 năm trở lại đây. Vì là người mới và nhỏ tuổi nhất, lúc nào mình cũng cảm thấy ý kiến ít được tiếp thu.

Communication cũng rất quan trọng khi quản lý nhân viên dưới mình, đặc biệt là 1 người thì cùng tuổi còn người còn lại thì hơn tuổi. Trước khi làm công việc này mình ko có kinh nghiệm về quản lý nên lúc đầu hơi lủng củng. Đôi lúc ko biết phân chia công việc nên cứ có cảm giác như việc gì mình cũng dành làm.

To be continued ...