Hôm nay, mình xin post cách tự học anh văn mà mình đã từng áp dụng cho các bạn tham khảo. Mỗi người mỗi cách, hướng dẫn của mình chỉ mang tính chất tham khảo, hy vọng phù hợp với các bạn tự học anh văn.

Tip cho speaking and listening skill

Trước tiên, để có thể nói và nghe tốt, các bạn phải luyện phát âm trước tiên. Các bạn chỉ cần phát âm sai một âm tiết thì sẽ có hàng chục hàng triệu từ sai và không hiểu được người khác nói gì. Đa số mọi người đều cho rằng, không giao tiếp tiếng anh được là do từ vựng, ngữ pháp. Nhưng vấn đề không phải vậy, thực tế cho thấy rằng, các bạn có thể viết và hiểu 1 câu Tiếng Anh, nhưng khi cần diễn đạt thì không phải ai cũng hiểu được hết ý của câu đó. Do đó, việc luyện phát âm là rất quan trọng. Phát âm chuẩn là yếu tố cốt lõi để giao tiếp tiếng Anh hiệu quả.

Nếu bạn nào thuộc dạng beginning thì trong lúc luyện phát âm thì phải luyện cả ngữ pháp. Phần này luyện tầm 3 tháng là được. Sau khi luyện phát âm xong, các bạn qua các bước luyện speaking và listening:

- Speaking:

1. Sắm 1 cuốn sổ nhỏ để ghi từ vựng

2. Mỗi buổi sáng, nhìn gương nói tiếng anh khoảng 5ph-10ph.

3. Đọc sách, đọc báo nhiều: phải đọc to thành tiếng, không được nhìn bằng mắt. Sau này, các bạn sẽ thấy miệng mình dẻo và nói tiếng anh tốt hơn lúc nào không hay.

4. Lập nhóm hoặc trò chuyện với 1 người để tăng phản xạ. Cái này các bạn không học 1 mình được mà phải có người.

Muốn speaking được thì phải có kiến thức để nói và môi trường để phản xạ. các bạn lưu ý điều này.

- Listening:

1. Nghe đoạn ghi âm của bạn 3-5 lần thẳng qua mà không dừng lại .

2. Nghe đoạn ghi âm thêm một vài lần. Nhưng thời gian này, tạm dừng về tất cả các câu. Tại mỗi câu tạm dừng suy nghĩ về phát âm, ngữ điệu, và ghi chép. Không lãng phí nhiều thời gian ở đây với những gì bạn chưa biết.

3. Thời gian này bạn sẽ nghe đoạn ghi âm một lần nữa, nhưng làm như vậy với một bản transcript trước mặt bạn như bạn làm theo cùng . Tạm dừng từng câu , và nhấn mạnh những phần mà bạn đã nói trước đó. Xem bạn có thể hiểu được các văn bản mà bạn đã thấy nó được viết ra .

4. Nghe toàn bộ văn bản thêm vài lần nữa. Hãy làm điều này cho đến khi bạn cảm thấy nghe đoạn ghi âm một cách thoải mái.

Chú ý: Sau khi nghe hãy đọc lại bài nghe hơn 10 lần và nghe đi nghe lại nhiều lần. Nghe nhiều bài không bằng nghe ngấm và hiểu sâu 1 bài nghe. Nghe lúc mới ngủ dậy và trước khi đi ngủ là tốt nhất.

NẾU BẤT KỲ BẠN NÀO CẦN TÀI LIỆU VỀ PHÁT ÂM. CÁC BẠN CÓ THỂ ĐỂ LẠI EMAIL, MÌNH SẼ GỬI MAIL CHO TẤT CẢ CÁC BẠN TÀI LIỆU VỀ PHẦN PHÁT ÂM.