Chào các mẹ, em có một vấn đề rất đau đầu không thể nào hiểu nổi.

Chẳng là em vừa mới tốt nghiệp Đại Học Ngoại Thương năm 2011,fresh graduate.

CV của em không đến nỗi nào: TOEIC score 820, có kinh nghiệm internship 10 tháng ở Western Bank, hoạt động đoàn thể không nhiều nhưng cũng được vài ba cái, đối đáp không đến nỗi nào, ngoại hình cũng không quá tệ (em cao 1m57).

Em nộp hồ sơ vào nhiều công ty như ANZ, Standard Chartered Bank và 1 số vị trí như marketing,merchandise ở một các công ty khác và nhận được các cuộc gọi mời phỏng vấn nhưng tất cả đều FAIL. Hầu như đến vòng phỏng vấn là em luôn rớt. 1 số trường hợp em có thể hiểu được nguyên nhân như ở ANZ thì vị trí thanh toán quốc tế đòi hỏi 1,2 năm kinh nghiệm mà em lại chưa có, marketing thì tính cách không hợp. Nhưng cái gần đây nhất là Internship,vị trí Sales Coodinator bên Standard Chartered thì em không hiểu nổi. Bác Sales manager chỉ hỏi ngắn gọn về khả năng vi tính, hoạt động đoàn thể, tính cách,kinh nghiệm ,gia đình trong vòng ít phút,khen good good rồi cho về,sáng hôm sau báo rớt (!!!). hichic,internship là tìm kiếm một người như thế nào?

Nếu ngay từ đầu đã có bạn khác giỏi hơn em về kinh nghiệm thì tại sao họ lại không chọn ra người nổi bật nhất ngay từ vòng đọc CV? Nếu họ call thêm cho một vài người không thật xuất sắc bằng thì họ trông mong gì ở những người đó? Và một người fresh graduate chưa có nhiều kinh nghiệm nếu được gọi đi phỏng vấn thì sẽ phải làm gì để cạnh tranh với một người đã có nhiều kinh nghiệm? Nếu trả lời thiên về hoạt động đoàn thể trong đời sống sinh viên thì cơ hội được nhận là bao nhiêu phần trăm so với những người đã có kinh nghiệm?

Cám ơn các mẹ rất nhiều. Thật sự em rất nản khi cứ mải trượt vỏ chuối thế này.