Bài viết của bạn @rosie_linh

Bài viết hay như này mà không hiểu sao mod nào xóa đi nhanh vậy, đống quảng cáo trá hình bên dưới thì để mấy ngày không thấy xóa

May mình vào lịch sử web vẫn được :D

Đầu tiên là cách sách để luyện skill nhé.

Step up to IELTS - TGiả: Vanessa Jakeman & Clare Mc Dowell

Quyển này chia bài theo topic, có 16 topic tất cả. Mỗi bài đều có các bài tập để luyện tất cả các kĩ năng. Sử dụng quyển này để làm quen với IELTS khá tốt, ngoài ra nó cũng bổ sung đc 1 số vocab theo chủ đề. Bài tập không khó lắm.

Thích hợp với các bạn trình độ ở tầm 5.0- 6.0

Action Plan for IELTS - TGiả: Vanessa Jakeman & Clare Mc Dowell

Quyển này chia theo từng phần luyện kĩ năng riêng. Dùng để làm quen với IELTS khá tốt vì bài tập đc chia theo các dạng câu hỏi có thể xuất hiện trong đề nên làm hết thì cũng có thể có đc cái nhìn tổng thể về bài thi. KHông nhiều bài tập lắm (tớ làm trong khoảng nửa tuần thì xong) và bài tập cũng không khó lắm.

Thích hợp với các bạn trình độ ở tầm 5.0-6.0

Prepare for IELTS + IELTS preparation - của Insearch

Bộ này có 2 cuốn luyện skill (R + W và L + S) và 2 cuốn Test (Academic+ general) mỗi cuốn gồm 5 bài. Bài tập rất cơ bản, vd phần nghe thì bắt đầu từ nghe số trở đi. Nhưng cũng không khó lắm. Đặc biệt là quyển Test , khá dễ, tớ làm hồi mới học toàn đc tầm 37-38 , cho nên theo tớ ko cần mua quyển Test, học 2 quyển luyện skill là đc rồi. Nhưng có phần Speaking mẫu trong cuốn Test khá hay, có thể học đc nhiều, tớ thấy chỉ nên mua đĩa của rieêg phần đó thôi.

Thích hợp với các bạn ở trình độ từ 5.5-6.5

Cambridge Grammar for IELTS - Tgiả Diana Hopkins & Pauline Cullen

Highly recommend quyển này. Có 20 bài về 20 vấn đề NP khác nhau, 1 điểm hay là ng ta highlight những cấu trúc NP có ích trong IELTS, đặc biệt là dùng cho bài viết . Sau mỗi bài có bài tập luyện các kĩ năng và vừa để ôn lại NP của bài . Dùng để ôn lại NP rất tốt.

Thích hợp với các bạn ở trình độ từ 6.0 - 6.5

Instant IELTS - Tgiả Guy Brook-Hart

Sách chia bài tập theo từng kĩ năng, mỗi bài về 1 chủ đề khác nhau nên khá có ích trong việc cung cấp vocab theo chủ đề. Ngoài ra, có đánh dấu bài tập theo từng dạng và có cung cấp tips. Tuy nhiên, bài tập không khó lắm, ko tricky lắm. Riêng phần viết tớ ko học nên ko biết thế nào.

Thích hợp với trình độ từ 5.5 trở lên.

Focus on IELTS và Focus on Academic Skills for IELTS * Lưu ý: cẩn thận đừng mua nhầm thành "Focusing on IELTS" nhé

Highly recommend 2 quyển này. Gtrình Focus gồm 20 bài theo 20 chủ đề khác nhau. Mỗi bài đều có bài tập Focus vào cả 4 kĩ năng, cung cấp thêm khá nhiều vocab và kĩ năng làm bài. Gtrình Focus on Academic.. gần như là sách bài tập của Gtrình Focus, chia làm 10 bài (mỗi bài tương đc với 2 bài trong sách focus). Cá nhân tớ thấy ôn theo quyển này khá ổn, bài tập không thật khó nhưng cũng không dễ. Ngoài ra, tớ còn học đc khá nhiều phrasal verbs+ idioms trong bài luyện nghe để áp dụng vào phần thi speaking nữa . Tóm lại là 2 cuốn này tuyệt.

Thích hợp với trình độ từ 6.0 trở lên

IELTS to success - Tgiả Janina Tucker & Eric van Bemmel

Quyển này có 1 cái hay là ở phần đầu cung cấp Strategies cho cả 4 kĩ năng. Tớ thấy hướng dẫn cách làm bài khá cụ thể, đặc biệt là phần speaking khá hay. Bài tập cũng ổn.

Thích hợp với trình độ từ 6.0 trở lên.

Insight into IELTS + Insight into IELTS extra - Tgiả Vanessa Jakeman & Clare McDowell Đây có vẻ như là 2 trong số những quyển sách IELTS đc nhiều ng recommend nhất. Cấu trúc của 2 quyển khá giống nhau- chia theo từng kĩ năng. Mỗi kĩ năng có lí thuyết và bài tập của từng dạng bài. Nếu ôn hết thì sẽ nắm đc hết các dạng bài của IELTS. Mỗi tội là bài tập ko nhiều lắm, mỗi dạng có khoảng 2 bài thôi. Quyển extra theo tớ thì hay hơn, đặc biệt là phần dạy Writing. Chỉ có 1 vđề là file nghe quyển extra tớ down từ mạng về thì tệ kinh khủng, ko biết có link nào cung cấp file rõ hơn ko. Thích hợp với trình độ 6.5 trở lên.

Strategies for the IELTS Test - Tgiả Lý Á Tân (NXB Tổng hợp TPHCM Phát hành) * Lưu ý, cũng có 1 quyển sách khác cùng tên, của 1 tgiả ng Anh hay Úc gĩ đấy, nhưng quyển đó tớ chưa làm nên ko biết.

Bộ này là của Trung Quốc biên soạn, gồm 4 quyển cho 4 kĩ năng. Sách đắt, khoảng 70- 80k/quyển, riêng quyển nghe thì có 8cd nữa. Điều quan trọng là tớ KHÔNG RECOMMEND bộ này. Theo ý kiến riêng của tớ thì bộ này không hay. Nhất là quyển nghe, bài tập cũng đa dạng và phong phú nhưng cả quyển chỉ có 3 giọng, thành ra nghe quen tai -> chả lên đc. Nội dung bài nghe cũng chủ yếu toàn về chuyện đời sống của du học sinh và văn hoá của 1 số nc, na ná nhau , ko có kiểu lecture hay các bài nghe thường thấy trong section 3 của bài thi. Quyển Reading bài tập thì nhiều nhưng đáp án ko giải thích tại sao lại thế, mức độ khó ko đồng đều , nói chung là ko tốt. (ý kiến cá nhân

202 Useful Excercises for IELTS - Garry Adams & Terry Peck

Quyển 202 này khá khó (và cả các quyển 101, 404 trong cùng bộ với nó nữa) Cho nên tuy bài tập ở trong quyển này khá hay, ôn tổng hợp nhưng ko thích hợp nếu dùng để làm quen với IELTS, làm để nâng skill thì đc. Điểm hay của quyển này là ngoài việc ôn IELTS nó còn giúp ng học ôn cả vocab và ngữ pháp nữa.

Thích hợp với trình độ tầm 6.5 trở lên.

A book for IELTS - Sam Mc Carter

Phải nói là sách của Sam Mc Carter quyển nào cũng khó nhưng tất cả đều rất hay. Quyển này đặc biệt hay ở phần Reading (đc biệt luyện 2 dạng bài T/F/NG và Matching là 2 dạng bài thường dễ mất điểm nhất) và Writing task 1.

Thích hợp với trình độ từ 7.0 trở lên.

Check your vocabulary for IELTS - Rawdon Wyatt

Ko biết xếp quyển này vào trình độ nào. Nhưng rất rất nên học quyển này, đặc biệt là phần 2 về các chủ đề. Bạn có thể học mỗi ngày 1 bài, từ thì ko nên nhồi nhét quá nhiều, nhưng phải duy trì đều đặn và có review nhé. Nếu vẫn muốn học thêm vocab thì có thể tham khảo quyển Vocabulary in use (trình độ Intermediate và Advanced )

Các sách luyện riêng từng kĩ năng:

+ Đọc hiểu

Reading Tests - Sam Mc Carter

Chỉ luyện riêng về Reading nhưng đây là 1 quyển rất đáng làm. Cái hay nhất là phần đáp án có giải thích cụ thể tại sao đáp án này lại đúng và các đáp án còn lại thì sai. Ngoài ra có thể học thêm 1 số academic words nữa (có thể giúp ích cho writing)

Thích hợp với trình độ từ 6.5 - 7.0 trở lên.

+ Luyện viết:

Visuals - Tgiả Gabi Duigu

Dạy viết task 1. Rất hay. Cung cấp tương đối đầy đủ các mẫu câu và từ vựng cần thiết để mô tả bảng biểu, đồ thị, so sánh, đối chiếu....

Essay Writing for English Tests - Tgiả Gabi Duigu Cùng bộ với quyển trên nhưng dạy riêng Task 2. Hay và đáng đoc.

Academic Writing Practice for IELTS - sam McCarter Rất hay và khó.

Nếu bạn muốn và cần điểm viết từ 7.0 trở lên thì nên học quyển này , có rất nhiều cách diễn đạt hay và academic kinh khủng -> cố gắng bắt chiếc rồi nhét vào bài viết của mình

A book for IELTS - Sam Mc Carter Học xong quyển 16 mà vẫn muốn học tiếp thì học sang quyển này nhé

Ngoài ra, còn 1 số quyển khác ko hẳn là viết bài theo kiểu IELTS mà là kĩ năng viết Academic Essay nói chung, nếu có thời gian mà học được thì tuyêt. Có 2 quyển mà mọi ng có vẻ sử dụng nhiều là : Proficiency WritingIntroduction to Academic Writing (2nd edition)

Tạm thời sách để luyện skill thì có những quyển đó (còn nhiều nữa nhưng tớ cũng chưa nhớ ra hết)

Trước khi chuyển sang phần sách luyện đề tớ muốn nói là với 2 kĩ năng Reading và Listening, các bạn có thể làm bao nhiêu sách cũng được , miễn là đừng làm quyển khó trc, quyển dễ sau. Nhưng với writing thì tớ nghĩ điều quan trọng là phải viết bài tử tế. Sách chỉ là lí thuyết + mẹo và bài tập cho mình làm quen thôi. Nên ko cần thiết phải làm hết trong sách(vả lại, trừ sách của Sam ra, những quyển còn lại daỵ cũng na ná nhau thôi) VD: bạn có thể làm Step up -> Focus -> Insight để nắm đc lí thuyết cơ bản khi viết task 1 và task 2 . Hoặc học sách của Gabi Duigu. Sau đó học thẳng mấy quyển khó của Sam để học thêm 1 ít từ vựng và cấu trúc nâng cao, rồi bắt tay vào viết bài hoàn chỉnh luôn. Có 1 kinh nghiệm tớ học đc của bạn reddevil là tớ hay viết theo các đề có trong sách, rồi xem bài mẫu của họ để học cách viết, và rút ra kn cho riêng mình. Cái này đến phần luyện viết tớ sẽ nói kĩ hơn.

Các bạn có kinh nghiệm gì chia sẻ tiếp nha :D Mình cũng đang học IELTS nên rất cần tham khảo kinh nghiệm mọi người