Theo mình nghĩ hiện nay có 02 cách học thường được mọi người sử dụng để cải thiện trình độ tiếng anh của mình, mỗi phương pháp đều có cái hay cái dở của nó, tùy vào quan điểm và điều kiện của mỗi người mà lựa cho mình những phương pháp hiệu quả nhất. Mình xin mạn phép đưa ra một vài ưu nhược điểm của mỗi phương pháp và 1 vài recommend cho các bạn nào đang băn khoăn lựa chọn giữa 02 phương pháp này ^^, có gì mọi người cùng tham gia chém cho vui nhé. :)

1. Đi học ở trung tâm :

Ưu điểm

+ Có giáo viên nước ngoài dạy, giáo trình, cơ sở vật chất cho việc học tiếng anh đầy đủ.

+ Có đông các bạn học viên tham gia nên có nhiều cơ hội hơn để thực hành.

+ Có giáo trình được xậy dưng khoa học nên việc ghi nhớ kiến thực sẽ tốt hơn và lâu hơn.

+ vì có giáo viên hướng dẫn nên bạn có điều kiện sửa lại những lỗi như chính tả, ngữ pháp, phát âm mà từ trước đến nay bạn vẫn nghĩ là đúng

Nhược điểm :

+ Hiện nay có quá nhiều trung tâm tiếng anh, chất lượng cũng như uy tín cũng vô cùng "đa dạng" nên cũng k biết nên lựa chọn thế nào.

+ Học phí các trung tâm thường rất cao dù có các chương trình khuyến mãi thì cũng vẫn còn đắt so với thu nhập của nhiều người.

Vậy đi học ở trung tâm phù hợp những bạn nào?

- Phù hợp những bạn nào có khả năng tự học kém, hoặc không có nhiều thời gian để tự học. Vì khi đến các trung tâm để học các bạn sẽ được học tập trong 1 môi trường tiếng anh hoàn toàn vs giáo viên và học viên, từ đó sẽ kích thích bạn thích học hơn là ở nhà tự kỉ với một đống tài liệu tiếng anh 8-}

2. Tự học

Ưu điểm :

+ Không phải lăn tăn về chuyên tiền học

Nhược điểm :

+ Không có điều kiện giao tiếp tiếng anh (Chả nhẽ ngồi tự nói 1 mình 8-}??)

+ Rất khócho những ai không có động lực tự học, học rất nhanh nản và thường không tìm ra được hướng học hiệu quả cho mình

+ Không có người sửa các lỗi cho mình trong quá trình học.

Vậy tự học phù hợp với những ai?

Với những bạn không có đủ điều kiện kinh tế hoặc đang muốn dành dụm số tiền này vào 1 việc khác quan trọng hơn, bạn hoàn toàn có thể tự học ở nhà. Tuy nhiên phải đảm bảo bạn là người có ý thức tự học tốt, nếu bạn có cơ hội quen được với những người có trình độ tiếng anh tốt thì bạn có thể nhờ họ sửa lỗi và tư vấn cho các phương pháp tự học tiếng anh, ngoài ra bạn cung có thể hỏi họ những tài liệu tiếng anh tốt. Ngoài ra bạn cũng có thể tham gia và câc cộng động nói tiếng anh, các phòng speaking, chi phí thấp nhưng bạn vân có cơ hội thực hành tiếng anh với các bạn thành viên, ngoài ra còn có nhiều tài liệu để tham khảo. Trước khi quyết định tự học ở nhà, mình đã tham gia và ESC và speaking room của iBest, mình thấy khá ok, ở đây có nhiều tài liệu cũng như được giao tiếp tiếng anh với các bạn trợ lý và giáo viên phụ trách ở đây, mình cũng được sửa nhiều các lỗi writting vì mỗi lúc lên đây mình đều nhờ giáo viên chữa hộ.

Đây là 1 vài ý kiến riêng của mình, bạn nào có kinh nghiệm gì về các trung tâm tiếng anh, hoặc các tài liệu tiếng anh thig chia sẻ lên đây nhé, để mọi người cùng nhau cải thiện trình độ tiếng anh :X Thank you all!!!!