Chắc bạn cũng biết là ngồi nhiều chẳng tốt lành gì cho sức khỏe của bạn, thậm chí còn khiến bạn có thể chết sớm nữa. Ngoài nguy cơ về sức khỏe, ngồi nhiều thực sự là thói quen nguy hại mà bạn muốn bỏ, vì các lý do khá sốc được liệt kê dưới đây. (Nhưng trước hết, hãy đứng dậy vươn vai duỗi người một cái đã nào!)

1- Làm việc đứng khơi dậy sự sáng tạo

Có một số cách để tăng năng suất làm việc khi phải gắn liền với bàn làm việc, và đứng lên là một trong các cách đó. Nhưng bạn có biết là đứng dậy cũng giúp bạn sáng tạo hơn?

Theo một nghiên cứu, những người cùng ngồi làm việc trong một phòng làm việc điển hình thường thụ động, ít hứng thú với công việc và thiếu tinh thần hợp tác hơn. Trong khi đó, những người được yêu cầu đứng làm việc có sự liên kết và cởi mở hơn với đồng nghiệp; họ cũng cho thấy sự húng thú tốt hơn với công việc và hướng đến mục tiêu chung hơn là cá nhân.

Vậy điều đó có nghĩa gì với bạn? Đơn giản là chăm đứng dậy một chút, để đầu óc thông suốt và thấy thoải mái hơn với đồng nghiệp.

2- Làm việc đứng xen kẽ giúp tập trung tốt hơn

Bàn làm việc đẹp và thoái mái có thể là nguyên nhân khiến bạn dễ cảm thấy buồn ngủ. Lúc này, việc đứng lên có thể khiến bạn phải cố gắng một chút nhưng bù lại tư thế đứng khiến cơ thể bạn đốt calorie, tăng cường bơm máu và tiếp thêm năng lượng cho bạn.

Trong khi đó, tư thế ngồi khiến cơ thể bạn rơi vào trạng thái thụ động và giảm lưu thông máu. Kết quả là, bạn trở nên khó tập trung, đầu óc bắt đầu lơ mơ, giảm khả năng tập trung, giảm lượng công việc hoàn thành đến 42%. Tác dụng của việc đứng dậy chuyện trò ngắn với đồng nghiệp hay nhảy tại chỗ vài cái tại bàn làm việc giúp tăng cường năng lượng và khả năng tập trung cả khi bạn đã trở lại chỗ ngồi của mình.

Vì vậy, hãy quên ly cà phê thứ 5 trong ngày vào lúc 3 giờ chiều đi, thay vào đó, hãy đứng dậy một lúc cho tỉnh táo đi nhé.

3- Đứng lên đi lại giúp bạn thấy hứng thú hơn với công việc

Chẳng ai lại thích một văn phòng làm việc im phăng phắc với những đồng sự lạnh nhạt cau có chỉ biết nhìn vào màn hình máy tính cả ngày. Nếu bạn cũng là một trong số những người đó thì dần dà bạn sẽ thành con người nhạt nhẽo vô cảm, còn công việc của bạn thì quá sức buồn tẻ và chán ngán. Nặng hơn, nếu bạn tiếp tục guồng quay trì trệ đó, bạn sẽ dễ bị trầm cảm, luôn cáu gắt, cảm thấy mình thật cô đơn và bất mãn với cuộc đời.

Hãy đứng dậy đi, qua cười với đồng nghiệp một cái, để thấy công việc của mình có sức sống con người hơn nào!

4- Giao tiếp tốt hơn khi bạn đứng dậy

Rất nhiều người tham gia nghiên cứu cho thấy họ bắt đầu tự lẩm nhẩm nói chuyện với chính mình (thậm chí nói thành tiếng) sau nhiều giờ làm việc một mình với máy tính trong văn phòng vắng. Bạn có muốn mình trở thành như vậy không?

Máy tính rõ ràng là rất hữu ích cho công việc và nhiều thứ khác, nhưng nó thực sự có hại cho khả năng giao tiếp và xã hội của bạn. Đừng để công nghệ biến bạn thành nô lệ, hãy bước ra khỏi bàn làm việc để trò chuyện với mọi người, đó mới chính là thế giới thực bạn đang sống.

5- Đứng xen kẽ giúp bảo vệ cột sống và tư thế tự nhiên

Tư thế ngồi máy tính lâu ngày khiến lưng bạn chùng xuống, vai co lại, cổ chúi về phía trước để cố gắng nhìn rõ những thứ trên màn hình. Rõ ràng tư thế này là không tự nhiên và gây cho bạn nhiều phiền toái về sức khoẻ như đau lưng, đau vai cổ, thoái hoá khớp, thoái hoá cột sống… Hãy tin đi, tới lúc bị rồi thì hối hận cũng đã muộn, chất lượng cuộc sống sẽ giảm nhiều với chứng đau nhức khó chịu do ghế văn phòng gây ra.

Gần đây, bàn làm việc đứng là xu hướng mới được ưa chuộng, nhưng không phải ai cũng chịu nổi cảnh đứng lâu, vậy nên tốt nhất là bạn nên cố gắng đứng dậy đi lại một chút sau từng quãng thời gian. Và nhớ điều chỉnh lại bàn ghế làm việc cũng như tập thói quen ngồi thẳng đi nhé!

6- Tiết kiệm thời gian họp hành khi họp đứng

Như đã nói ở trên thì việc đứng thảo luận giúp bạn tập trung hơn, suy nghĩ thông suốt và sáng tạo hơn; điều đó rất hữu ích cho các cuộc họp. Và thêm một lý do vô cùng đáng giá để đứng họp là không ai muốn kéo dài thời gian họp khi phải đứng lâu trong tư thế chỉn chu trong những đôi giày công sở gò bó cả, vậy nên cuộc họp sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian lan man không cần thiết.

Hãy bắt đầu bằng cách đề nghị đứng trong các cuộc hội ý ngắn, cho đến những cuộc họp dài hơi hơn trong nhóm của mình.

7- Đứng nhiều khiến bạn trông đẹp và chuyên nghiệp hơn

Nếu bạn quá lười hay không có thời gian để tập thể dục, hảy năng đứng và đi lại trong phòng làm việc vì đó cũng có thể xem là một bài tập thể dục. Tư thế đứng thẳng đòi hỏi bạn phải giữ thăng bằng, các cơ bụng được siết lại và nhờ đó bạn sẽ có vòng eo thon gọn hơn. Đứng cũng giúp cải thiện vóc dáng không đẹp mắt do ảnh hưởng của tư thế ngồi nhiều, lưng sẽ thẳng hơn, vai mở và cổ thẳng.

Và cứ tưởng tượng xem, ai có thể thấy là vóc dáng của bạn đẹp nếu bạn cứ ngồi lỳ suốt ngày, hãy đứng dậy và kiêu sa bước đi để mọi người thấy bạn duyên dáng và năng động thế nào.

8- Đứng dậy giúp đầu óc bạn bớt trì trệ

Bạn đã bao giờ có cảm giác ngồi trong văn phòng máy lạnh với ghế ngồi thoải mái mà đầu óc chẳng nghĩ được gì? Đó là lúc bạn phải đứng dậy để vươn vai, duỗi người hay đi loanh quanh một chút. Việc ngồi lâu khiến cơ thể bạn rơi vào trạng thái tĩnh, tuần hoàn giảm khiến máu lên não giảm và kết quả là đầu óc bạn sẽ hoạt động kém hiệu quả đi một chút.

Nhân lúc giải lao này, bạn cũng hãy tập thể dục cho đôi mắt một chút, nhắm nghiền mắt, đảo mắt và nhìn ra xa (tất nhiên là nhìn ra khỏi màn hình máy tính.) Bạn sẽ thấy hiệu quả tuyệt vời của việc này thôi.

Hãy tự giải thoát mình khỏi những vòng lặp thường nhật

Bạn có thích thay đổi không nhỉ? Ngoài việc đứng dậy đi lại nhiều hơn, thậm chí là đổi luôn từ làm việc ngồi sang làm việc đứng (việc này rất là mệt đấy!), bạn còn vô số cách thay đổi thói quen hàng ngày của mình để thoát khỏi vòng lặp trì trệ mà bạn đã quen thuộc.

Hãy thử làm những việc bạn vốn không làm trước giờ, đi làm bằng xe đạp thay vì xe máy, đi ăn trưa xa hơn bình thường, rủ đồng nghiệp vốn không thân lắm cùng đi loanh quanh đâu đó… Hãy thử bất cứ thứ gì khiến bạn phải vận động nhiều hơn, vì chúng giúp bạn khoẻ hơn, tập trung hơn, sáng tạo hơn, vui vẻ và đáng mến hơn. Quá nhiều lợi ích để thử đúng không nào?

Bạn có thấy mình đang ngồi quá nhiều trong giờ làm việc ở công ty hay không? Và bạn đã thấy những tác hại gì từ việc đó? Liệu bạn có muốn thay đổi thói quen đó?