Nên ở hay nên về chính là mỗi băn khoăn của bất cứ một du học sinh nào.

Suy nghĩ nên ở hay nên về

Có bao giờ bạn cảm thấy ngạc nhiên khi nghe một đứa bạn quyết tâm sang du học và rồi cũng rất quyết tâm quay trở lại Việt Nam để làm lại từ đầu? Hoặc bạn có khi nào tự hỏi bản thân muốn đi về hay ở lại sau khi học xong hay không?

Mình nghĩ bất cứ du học sinh nào cũng từng một lần hỏi bản thân mình về hai lựa chọn đó, nhất là vào những lúc cô đơn nhất, nhớ nhà nhất và lạc lõng nhất. Và, đó cũng là lúc bản thân yếu lòng và thường lựa chọn đi về nhiều nhất.

Mình đột nhiên nhớ đến năm đó khi mình một mực quyết định khăn gói lên đường đi du học và nói với ba mẹ là con sẽ chịu trách nhiệm với những quyết định của bản thân. Nhớ đến những cái kỳ vọng khi đặt chân sang nước ngoài, mình sẽ đi kiếm một công việc part-time. Rồi nào là học hành cố gắng điểm A+ để lấy học bổng, rồi là mình sẽ làm cho ba mẹ tự hào.

Và cũng nhớ đến mùa đông năm ấy, vừa mới bị điểm D trong bài kiểm tra, vừa bị chủ mắng té tát cả một ngày, và còn vừa phải đợi xe buýt giữa cái rét âm ba mươi độ. Một ngày tồi tệ nhưng mình vẫn chọn gọi cho mẹ và nói rằng “con mới làm ra, con vẫn ổn”. Chỉ có mình mới biết, bản thân không ổn và nhiều lần tự hỏi bản thân “đúng hay sai khi chọn đi du học”.

hình ảnh

Có bạn du học sinh quyết định nên về

Mình có đứa bạn thân sang Canada du học từ năm 16 tuổi, sành sỏi tiếng anh như tiếng mẹ đẻ, nhưng nó luôn nói rằng học xong sẽ về Việt Nam. Mình lúc đầu vẫn luôn khuyên nó, rằng tại sao học xong lại về, về Việt Nam rồi làm cái gì. Rồi tương lai ra sao, rồi bao nhiêu công sức tiền bạc, chả lẽ cứ thể bỏ hết rồi đi về.

Nó chỉ ậm ừ cho qua, nhưng rồi 7 năm sau khi sang Canada du học, nó thực sự quyết định đi về khi vừa học xong đại học. Nhiều người cho rằng quyết định của nó là một sai lầm và rồi nó sẽ hối hận. Nhưng mình lại khác, mình biết nó đủ lâu để hiểu vì sao nó lại quyết định bỏ hết và đi về.

Vì mình cũng muốn được về!

Thú thật là không ít hơn một lần mình nói câu đó trong lòng. Nhưng đối mặt với tương lai, sự hi sinh vất vả của ba mẹ thì mình lại dẹp đi cái suy nghĩ đó. Có lẽ điểm khác nhau giữa hai đứa chính là mục tiêu và áp lực. Mục tiêu của mình khác nó, mình thích môi trường làm việc ở nước ngoài, mình thích sự cạnh tranh công bằng, đôi khi là sự bình yên mỗi buổi chiều. Nó thì lại khác, thích văn hóa Việt Nam, thích cuộc sống sáng đi làm chiều cà phê bạn bè, thích sự nhộn nhịp và không phải xa gia đình.

Có bạn du học sinh quyết định nên ở

Nhưng hơn hết, mình biết rằng hoàn cảnh gia đình mình khác với nó. Bởi dù cho nó có sai lầm thì làm lại từ đầu với nó vốn không khó. Còn với mình, nếu mình chọn sai, mình sẽ phải chịu trách nhiệm bởi vì mình biết ba mẹ cũng đã đủ vất vả rồi.

Với mình, không có sự lựa chọn đúng cũng không có lựa chọn sai, chỉ có bản thân cảm thấy thế nào khi lựa chọn như vậy. Và mình cảm thấy không thoải mái, nếu bản thân chọn bỏ cuộc và đi về!

Mình muốn được ở lại!

Mình nghĩ phần lớn các bạn du học sinh đều sẽ chọn ở lại. Đó là mình nghĩ, nhưng sự thật cho thấy rằng mục tiêu và sự cố gắng phải luôn đi cùng với nhau. Lập nghiệp ở nơi đất khách quê người không chỉ cần nỗ lực mà còn là thước đo sức chịu đựng, vì đôi khi bạn phải dẹp cái tôi của bản thân để mà làm việc.

Nên ở hay nên về là lựa chọn

Một điều thú vị mà mình vô tình đọc được hôm trước, những nước ở khu vực Châu Á như Việt Nam, Lào, Philipine có tỉ lệ người mắc bệnh trầm cảm ít hơn nhiều so với những quốc gia phát triển. Và mình cũng biết có rất nhiều bạn du học sinh đã và đang trải qua những vấn đề tâm lý này.

Nói ra những điều này không phải để làm các bạn sắp đi du học lo sợ. Mà để các bạn không bỡ ngỡ và có định hướng tốt cho bản thân. Quay trở lại câu chuyện ở hay về, phần lớn những người bạn mình biết chọn đi về. Hoặc là họ có một kế hoạch hoàn hảo như về để phát triển công ty gia đình hoặc là vì họ không chịu được áp lực.

Đó là lý do vì sao mình càng lúc càng nghiệm ra rằng, du học cần nhiều hơn thứ gọi là tiền bạc, du học cần một tâm lý vững vàng, và cần sự cố gắng bền bỉ.

Với mình du học là một trận chiến dài mà trong đó mình vừa là thủ lĩnh vừa là chiến binh. Một bước đi sai có thể làm mình đi lệch quỹ đạo, và kế hoạch. Có thể bạn đã hoặc đang cảm thấy bối rối giữa nên ở hay nên về?

Nhưng bạn ơi, đừng bị áp lực bởi những thành tựu trong cuộc sống người khác. Hãy định hướng và quyết định điều tốt nhất cho bản thân! Đừng vì người khác ở lại mà ở lại cũng đừng vì người khác chọn về mà chọn theo. Vì có ai hiểu bản thân bạn hơn chính bạn đâu! Hãy cứ chọn điều mà mình thật sự mong muốn nhé.

-------------------------------

EduTrust xin mời quý phụ huynh và học sinh có nhu cầu tìm hiểu du học Châu Âu tham gia sự kiện: “DU HỌC CHÂU ÂU - Phỏng vấn học bổng và Định hướng nghề nghiệp chuẩn cho du học sinh Việt Nam”

-Thời gian: 9h00 Thứ Bảy, 20/08/2022

-Địa điểm: Văn phòng EduTrust, Tầng 5, tòa HKC, số 285 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội

-Cách thức đăng ký: gọi điện tới số 035 63 62 679 hoặc inbox facebook @tuvanduhocEduTrust