Khi mới ra trường, ai trong chúng ta mà không nuôi những mộng tưởng lớn lao về sự nghiệp trước mắt. Và cũng không ít người trong chúng ta nhận ra rằng thực tế khi đi làm không hề như những gì mong đợi về một “tương lai tươi sáng”.

Dưới đây là những mong đợi của các bạn trẻ mới ra trường mà khi bắt đầu đi làm sẽ dễ bị “vỡ mộng” nhất. Hãy chuẩn bị tinh thần vượt qua đi nhé!

1- Bạn kỳ vọng mình sẽ gây ấn tượng mạnh với mọi người với năng lực của mình ngay trong tuần làm việc đầu tiên ở công ty. Bạn thể hiện kiến thức uyên bác của mình và tư vấn cho sếp cách cải thiện hiệu quả công việc của công ty hay giúp sếp định hướng lại kinh doanh. Thậm chí bạn còn nghĩ bạn sẽ trở thành Phó giám đốc trẻ nhất trong lịch sử công ty.

Thực tế là: Chẳng ai quan tâm bạn đang làm cái gì hết, dù bạn có làm tốt đến mấy đi nữa. Nhân viên tập sự giỏi mấy thì vẫn là nhân viên tập sự. Cho đến khi bạn vượt được qua giai đoạn tập sự và trở thành nhân viên chính thức thì sẽ chẳng ai quan tâm đến bạn đâu. Mà kể cả khi làm việc chính thức rồi, con đường phấn đấu cũng còn dài lắm bạn trẻ ạ!

2- Bạn kỳ vọng mình có thể áp dụng mọi thứ mình học được ở trường đại học. Bạn có một quãng đời sinh viên không có gì chê được và 4 năm đại học đã chuẩn bị cho bạn để sẵn sàng đối phó với mọi thách thức trước mắt, và bạn có đủ kiến thức và năng lực để làm mọi thứ bạn muốn.

Thực tế là: Ồ, thật phũ phàng nhưng bạn hãy học cách quên luôn 4 năm đại học đó đi! Bạn sẽ dành cả tháng đầu tiên chỉ để chấp nhận sự thật là bạn chẳng biết gì hết. Bạn có thể tưởng tượng ra tình huống ai đó nhờ bạn nhập cả đống dữ liệu vào Excel để bạn thể hiện kỹ năng dùng Excel bằng phím tắt cực siêu của mình, nhưng sẽ chẳng có việc đó xảy ra đâu. Thay vào đó, bạn sẽ tham dự vào một cuộc họp với đầy rẫy thuật ngữ chưa từng nghe tới bao giờ và cũng không thể hiểu được.

3- Bạn kỳ vọng công việc cũng y như phim hài sitcom trên truyền hình, chẳng có mấy chuyện liên quan đến công việc, nhưng mọi người yêu thương nhau như gia đình và bày ra đủ trò vui.
Thậm chí, bạn còn tăm tia được một anh chàng đẹp trai lồng lộng ở văn phòng nữa chứ.

Thực tế là: Đi làm không giống phim hài, mà đôi khi đó còn là một bộ phim tâm lý xã hội u ám với cảnh văn phòng cũ kỹ quét vôi vàng vọt, quạt trần kêu xành xạch ì ạch, đồng nghiệp thì mặt mày nặng trịch và không có nhu cầu nói chuyện với bạn nếu không được hỏi. À nhưng bạn chắc cũng tìm được một anh bạn đấy, đó có thể là anh chàng giao thư hay sửa máy photocopy chẳng hạn. Cũng hay đấy nhỉ?

4- Bạn kỳ vọng mình hiểu rõ về công việc. Mỗi ngày bạn đi làm, mọi người nói rõ những gì họ mong đợi ở bạn và bạn luôn biết chính xác bạn phải làm gì và luôn làm đúng tiến độ và thời hạn.

Thực tế là: Bạn thậm chí còn không biết mình đang làm gì và người ta muốn bạn làm cái gì. Và bạn càng làm việc ở đó lâu bao nhiêu, bạn càng hoài nghi công việc thực sự của bạn là gì. Cuối cùng bạn phát hiện ra rằng, đôi khi bạn chỉ cần mở mấy cửa sổ trông có vẻ liên quan đến công việc trên máy tính thôi thì mọi người cũng cho là bạn đang làm việc rồi (không phải công ty nào cũng thế, nhưng không ít nơi như vậy đấy.)

5- Bạn kỳ vọng trong công ty, ai nấy sẽ làm đúng việc của họ. Mọi người đều làm việc tận tuỵ vì họ yêu công ty và sếp mình, họ làm việc chăm chỉ vì họ yêu thích công việc.

Thực tế là: Từ nhân viên cho đến sếp, ai cũng có những lúc biếng nhác và xao nhãng công việc. Niềm tin của bạn về thế giới hoàn hảo của những người trưởng thành có thể sụp đổ khi bạn chợt phát hiện ra sếp bạn có khi cũng đóng cửa phòng xem phim online thay vì làm việc.

6- Bạn kỳ vọng mình sẽ rất tự hào về công việc. Khi mọi người hỏi bạn làm việc ở đâu, bạn sẽ ưỡn ngực dõng dạc nói tên công ty còn mọi người thì tròn mắt thán phục.

Thực tế là: Bạn sẽ làm việc vì tiền là chính thôi. Việc bạn làm cho tập đoàn cực lớn cũng chẳng ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới cả. Bạn sẽ rời công ty lúc 5 giờ chiều nếu như họ không trả thêm tiền ngoài giờ.

7- Bạn kỳ vọng mình sẽ có ít nhất một đồng nghiệp thật dễ thương.
Bạn sẽ dành thời gian tán tỉnh và đá lông nheo với anh chàng, rồi có thể hai người sẽ tiến xa hơn trong bữa tiệc công ty chẳng hạn.

Thực tế là: Đồng nghiệp của bạn có thể cũng tử tế, nhưng họ sẽ phải làm việc nhiều hơn là ngồi à ơi với bạn. Và bạn sẽ không muốn tiến xa với một đồng nghiệp đâu, thường là thế.

Trên đây chỉ là vài tình huống “đời không như là mơ” mà các bạn trẻ sẽ vấp phải trong những bước đường đời đầu tiên, nhưng đừng bi quan nhé, vì đó chính là những trải nghiệm đầu tiên thú vị và cũng có giá trị để bạn biết chấp nhận thực tế và xây dựng tương lai trên những gì có thật. Hãy cứ nuôi hoài bão và vững bước trên con đường của mình; vài năm nữa nhìn lại bạn sẽ thấy những kỷ niệm về công việc đầu tiên cũng thật hay ho.