Mình muốn hỏi ý kiến mọi người về công việc của mình. Sau vài vòng thi tuyển vất vả, mình đã trúng tuyển chức danh phó phòng hợp tác quốc tế của một trường đại học. Nhưng khi trao đổi cụ thể về công việc và các điều khoản mình băn khoăn quá.

1. Mức lương: Lương công việc gần nhất của mình là 1500$. Giờ chuyển sang trường ĐH, dù được mức lương khá ưu đãi (theo lời của bác HR), nhưng lương chỉ chưa được bằng 1/3.

2. Môi trường: Theo như bác HR nói thì mình hiểu môi trường này, cũng như những môi trường nhà nước khác, theo đặc thù khá phức tạp đối với một người từ trước đến giờ toàn làm cho công ty nước ngoài như mình.

3. Nhưng bù lại, có những cơ hội khác (v.d như bạn ở vị trí mình vào làm bây giờ được học bổng học tiến sỹ), ổn định, vv...

Mình đã có gia đình, cũng đã trải qua và thấm thía sự khắc nghiệt của công ty nước ngoài. Nhưng cũng không có nhu cầu học lên tiến sỹ nữa. Nên băn khoăn không biết có nên đánh đổi như vậy không. Hiện tại mình đã nghỉ ở chỗ cũ, nên tìm việc mới hay cứ làm thử xem thế nào. Sắp đến hạn phải trả lời rồi, lại băn khoăn....