Không biết có mẹ nào đang thất nghiệp, nuôi con nhỏ mà kiếm việc mới khó như mình không?

Mình nghỉ việc ở công ty cũ vào cuối năm ngoái sau thời gian nghỉ sinh em bé xong, cũng là do mình muốn ở nhà thêm vài tháng cho bé cứng cáp, do nhà không có người phụ và cũng chưa thể gửi bé đi trẻ được vì bé chưa đủ tháng để nhà trẻ nhận trông. Phía công ty lúc đó làm ăn cũng không khá lắm nên tự mình cảm thấy họ cũng không welcome mình trở lại.

Lúc nghỉ thì chỉ nghĩ đến con thôi chứ cũng không nghĩ đến chuyện đi làm lại như thế nào vì trước đây mình đi xin việc cũng không khó khăn gì mấy. Đến lúc con đủ tuổi và tìm được chỗ gửi rồi đi xin việc lại mới thấy thực tế không như mình nghĩ. Hơn 3 tháng nay, mình nộp đơn vào khá nhiều công ty và cũng được gọi đi phỏng vấn khoảng 6-7 chỗ, nhưng chắc do trông mình vẫn còn xồ xề hay sao đó mà lần nào họ cũng hỏi có phải mình đang nuôi con nhỏ hay không, dù trong CV mình chỉ ghi là có gia đình thôi chứ không nói gì đến con hết. Nhưng tất nhiên đã hỏi thì cũng phải nói thật thôi, vì mình không nghĩ đó là hoàn cảnh đặc biệt đối với phụ nữ, với lại có nói dối thì đến khi vào làm cũng phải khai thông tin ra thôi mà.

Đến bây giờ thì mình vẫn chưa có việc, thấy khá stress và thất vọng, vừa vì mình cũng cần công việc để có thêm thu nhập lo tã sữa cho con, vừa buồn vì không lẽ phụ nữ cứ có con xong là ngta không đánh giá bằng năng lực nữa? Chồng mình thì bảo cứ từ từ vì thu nhập của anh ấy cũng vẫn đang trang trải được cho gia đình, không đến nỗi túng thiếu mà em cứ phải cuống lên như thế, nhưng mình cũng không muốn ỷ lại rồi lại thành ở nhà chồng nuôi đâu các mẹ.

Các mẹ nào có kinh nghiệm xin được việc làm khi đang nuôi con nhỏ thì chia sẻ để mình rút kinh nghiệm với.

http://cdn.kveller.com/blog/wp-content/uploads/2014/07/job-search-with-baby.jpg