Mỗi người chúng ta đều ấp ủ những ước mơ lớn để đạt được những điều tốt đẹp trong cuộc sống. Chúng ta đang theo đuổi ước mơ thông qua việc xây dựng các mục tiêu của đời mình. Điều này buộc mỗi người cần bước ra khỏi thế giới cá nhân nhỏ bé, hòa mình vào không gian của những con người tuyệt vời. Mỗi người đều xứng đáng được hoàn thiện hơn, trở thành những người tốt đẹp hơn.

Bạn có khả năng, có định hướng, có lòng nhiệt tình để thực hiện từng bước vươn tới ước mơ. Tuy nhiên, đôi khi, bạn cảm thấy bế tắc, thất vọng, bạn không đạt được các mục tiêu trên con đường bạn đang đi.

Dưới đây là một số lý do trả lời cho câu hỏi bạn đang phân vân “
Tại sao chúng ta không đạt được mục tiêu của mình?
”.

1. Bởi vì, bạn đã dừng lại khi gặp khó khăn

Những giá trị bạn nhận được cần phải trải qua khó khăn, thử thách. Mục tiêu của bạn, dù cho đó là bản thảo kỹ càng, chi tiết thì quá trình vươn tới nó cũng cần nhiều nỗ lực, công sức. Trong cuộc hành trình của mình, bạn sẽ cảm thấy nản lòng hay bị mắc kẹt, bạn không có cảm hứng, động lực để bước tiếp. Thất bại luôn hiện ra, nhưng điều quan trọng, bạn vẫn tiếp tục di chuyển về phía trước. Vì vậy, bạn hãy lấy lại ngọn lửa trong tâm hồn, thổi bùng nó lên và bắt đầu lại. Nước mắt, mồ hôi của bạn trên con đường đi tới mục tiêu thực sự đáng giá khi bạn đến được nơi bạn muốn.

2. Bởi vì, bạn mong đợi đạt được ngay kết quả

Nếu chúng ta không nhìn thấy kết quả, chúng ta sẽ bỏ cuộc. Chúng ta mong muốn có được một cái gì đó ngay lập tức, chúng ta không thể chờ đợi.

Bạn có biết rằng, thành công có được cần trải qua quá trình. Thomas Edison đã phải tiến hành hơn 1000 lần thử nghiệm để phát minh ra bóng đèn, Marie Curie cùng chồng đã phải lọc nhiều tấn quặng để có được vài gam uranium quý giá. Thành công không đến ngay lập tức. Kiên trì, bền bỉ, quyết tâm mới là chìa khóa dẫn tới thành công thực sự.

3. Bởi vì, bạn không chủ động, linh hoạt trên hành trình

Trên con đường đi tới các mục tiêu, những khó khăn, rào cản làm bạn sợ hãi, thất vọng. Bạn dừng tìm kiếm những tuyến đường khác thay thế, bạn lo lắng và đã chấp nhận quay lại. Đạt được các mục tiêu ý nghĩa là tất cả những nỗ lực, cố gắng và lòng quyết tâm dành được những gì mà chúng ta chưa hoàn thiện trước đây. Hãy linh hoạt, chủ động trên con đường bạn chọn! Bạn không được nản lòng, thất vọng; hãy chấp nhận thử thách, khó khăn. “Đó không phải là đích đến, đó là một hành trình”. Thành công không phải là điểm đến cuối cùng mà đó là hành trình bạn trải qua để tới đó.

4. Bởi vì, bạn không nghiên cứu những gì thực sự cần thiết cho bạn

Với sự phát triển không ngừng của Internet, chúng ta có nguồn cung cấp không giới hạn về thông tin, nghiên cứu, các nguồn tài nguyên. Với mỗi mục tiêu chúng ta đặt ra cho mình, hàng nghìn người khác đã viết trên blog, vlog hay chia sẻ sâu sắc liên quan tới mục tiêu đó. Chúng ta dễ dàng bị cuốn vào tình trạng quá tải thông tin và không biết bắt đầu từ đâu. Vì vậy, bạn hãy nghiên cứu những gì bạn cảm thấy cần thiết rồi bắt đầu như thể ngày mai là hạn cuối.

5. Bởi vì, bạn đang hủy hoại chính mình

Những thói quen không lành mạnh nằm sâu trong tâm trí khó có thể thay đổi nhanh chóng. Ăn chơi, nhậu nhẹt rượu bia với bạn bè, đi về nhà muộn buổi tối, những hành động đó tạo thành thói quen xấu trong thời gian dài. Điều đó làm cho bạn không tập trung vào những gì thực sự có ý nghĩa trong cuộc sống của mình. Bạn quên những việc quan trọng cần làm, tương lai, sự nghiệp phía trước. Bạn quên dần những ước mơ, mục tiêu mình đã có. Cuộc sống bạn không còn niềm vui, hạnh phúc, thành công dần khép lại.

Khi bạn làm một điều gì đó hướng tới mục tiêu, bạn cảm thấy tuyệt vời. Cuộc sống trở nên ý nghĩa, tương lai rộng mở. Bạn tìm ra được những gì quan trọng với bản thân mình.

6. Bởi vì, bạn không quản lý thời gian của mình

Bạn có 24 giờ mỗi ngày. Đó là sự lựa chọn của bạn để phân bổ thời gian đó. Và giống như thay đổi các thói quen, thay đổi cách chúng ta quản lý thời gian sao cho hợp lý cũng cần sự cố gắng của bạn. Công việc, gia đình, bạn bè cùng nhiều mối quan hệ khác cần được phân bổ thời gian hợp lý để tạo sự cân bằng trong cuộc sống.
Khi bạn không biết quản lý thời gian hiệu quả, bạn không thể hoàn thành mục tiêu, công việc dang dở, bạn không xác định được những gì cần ưu tiên, giá trị, quan trọng cần thực hiện trước.

7. Bởi vì, bạn không lên kế hoạch

Tiếp cận mục tiêu có nghĩa là xác định chính xác nơi bạn đang đứng. Nếu bạn không biết nơi nào bạn cần tới, những cột mốc nào cần vượt qua trên hành trình đó, bạn sẽ phải dừng lại, không thể bước tiếp được nữa. Vì vậy, lên kế hoạch giúp bạn cam kết trách nhiệm với bản thân, đẩy bạn di chuyển lên trước theo đúng định hướng hướng tới các mục tiêu.

8. Bởi vì, bạn đi theo sự chi phối của người khác

Bạn chọn các mục tiêu của mình bởi vì đó là những gì người khác mong đợi? Khi chúng ta nhìn thấy những gì người khác đang làm, đặc biệt khi họ thành công, chúng ta cảm thấy hơi ghen tị. Điều này ảnh hưởng tới các quyết định của mình. Bạn đừng rơi vào cái bẫy của người khác. Mỗi người có nét độc đáo riêng, hai con đường, hai cách tiếp cận không thể giống nhau. Vì vậy, bạn hãy là chính mình, tin tưởng vào những gì bạn thực sự muốn.

9. Bởi vì, bạn không hiểu rõ “tại sao bạn muốn điều đó”

Bạn đang theo đuổi cái gì? Sứ mệnh xoay quanh các mục tiêu lớn bạn xây dựng cho chính mình là gì? Khi bạn biết được các lý do, bạn hãy nhắc nhở bản thân mình. Bạn đừng bao giờ quên đi những câu hỏi đó, chúng sẽ giúp bạn nhớ ra lý do bạn bắt đầu.

10. Bởi vì, bạn trì hoãn

“Tôi chờ tới khi gần hết hạn tôi mới làm”.
Bạn lười biếng, không có cảm hứng. Bạn dừng chuyển động, tìm cảm giác thoải mái trong chiếc chăn ấm áp và bỏ dở những công việc đang chờ đợi. Bạn nghĩ rằng, mình vẫn còn thời gian. Nhưng bạn có biết rằng, thời gian trôi qua rất nhanh, bạn trì hoãn đồng nghĩa với việc bạn đang phí hoài tuổi thanh xuân, tài năng, sức lực, phí hoài cuộc sống.

Bạn hãy nhìn vào bao người thành công. Họ đang cố gắng từng ngày, từng phút, từng giây để thành công hơn. Còn bạn, bạn thật nhỏ bé, tầm thường và vô nghĩa khi tự đánh mất đi những giá trị mà lẽ ra, bạn cũng xứng đáng có được.

Mục tiêu là kim chỉ nam dẫn bạn tới thành công trong cuộc sống cũng như sự nghiệp. Khi bạn xác định được những mục tiêu cho bản thân mình, tìm ra được những lý do, sai lầm dẫn tới không thực hiện được mục tiêu, bạn sẽ xác định được hướng đi đúng đắn cho bản thân mình và vươn tới thành công.

Linh Đặng (biên dịch)