Trước tiên, em phải nói rằng, từ hồi em còn bé, các cô giáo tiếng Anh ai cũng nghĩ em sẽ học tốt môn ngoại ngữ lắm, không chỉ một, mà còn 2, 3 :Crying:

Nhưng càng ngày, em càng rỗng, và càng nhận ra, thực ra mình biết mình cần phải làm gì, mà cứ lười, cứ viện cớ này nọ để rồi hết năm này sang năm khác, hết lớp học này sang lớp học khác, vẫn là trình độ còi lên lên xuống xuống, kết quả là đòi tăng lương thì không được, mà chuyển sang nơi khác ở vị trí cao hơn cũng chẳng xong, bởi một trong những lý do chính là các công ty lớn bắt đầu coi việc ngoại ngữ ở trình độ cao cấp là điều bắt buộc, thậm chí một số nơi đòi 2 ngoại ngữ, dù rất nhiều người làm việc trong môi trường nói tiếng Anh bảo em là: chả cần đến mức đấy đâu (vụ này thì chắc phải mở riêng topic để nghe các mẹ thảo luận...).

Hôm nay, một ngày lại như bao ngày, em ngồi ngắm chị sếp, ngắm những người đồng nghiệp đang chờ hết giờ làm bằng chat và sms dù mới 4h chiều. Em tự hỏi rằng, sao mình không cố gắng một ngày dậy sớm hơn, ngủ muộn hơn để làm đúng những điều mình đã được khuyên dạy về cách học tiếng Anh cho đúng phương pháp. Một "bí kíp" được cô bạn - chuyên gia cãi nhau với anh sếp người Anh, gửi cho em, mong sẽ giúp em và những người giống em thay đổi lại cách học, và thành công!

7 rules learn English

RULE 1: Study Phrases, Not Individual Words

Never study a single, individual word. Never.

When you find a new word, always write down The Phrase it is in. Always. When you review, always review all of the phrase,.. not the word.

Collect phrases.

Your speaking and grammar will improve 4-5 times faster. Always write the complete phrase.

Never again study a single word. Never write a single word in your notebook,

Learn Phrases Only