Mình chưa hỏi được ý kiến chị Loan hoặc các mẹ khác, nhưng vẫn muốn đưa hoàn cảnh của bé lên đây, xem các mẹ có thể giúp bé không.

Chiều hôm qua khi mang sữa vào cho 2 bé đẻ non trong BM, mình giật mình thấy một cái cũi ở gần quầy tiếp đón bệnh nhân. Gần đó là một em bé đứng một mình. Tim mình thắt lại vì cảm thấy có chuyện chẳng lành. Hỏi một cô y tá thì được biết bé trai đó bị bỏ rơi và được mang về Khoa Nhi từ 4 giờ chiều hôm thứ 5 vừa rồi.

Ở Khoa, các cô gọi bé là Duy Anh. Bé cũng bị bỏ rơi bên V. Tim mạch. Bé khoảng hơn 2 tuổi. Bé đã biết đi, biết nói, đã mọc đủ răng. Bé đã biết hết rồi; mọi người nói gì, bảo gì cũng hiểu hết. Bé được 8,5kg, nói chung là rất gày, nhưng trông cũng không đến nỗi lắm. Duy Anh không bị hăm như Mai Chi. Tình trạng sức khoẻ hiện tại là: viêm phổi, ho nhiều có đờm, đi ngoài. Hiện đang được điều trị kháng sinh nhưng thấy ho nhiều lắm, có đờm và thở khò khè. Hôm đầu tiên bị đưa vào đây, bé khóc rất nhiều. Đêm đến cứ gọi "mẹ ơi", "bà ơi". "anh Tuấn ơi"... Thế nghĩa là bé có một gia đình tương đối đầy đủ (?), vậy mà sao gia đình lại bỏ rơi bé? Các cô kể khi cho xem tranh vẽ, bé biết chỉ ông, bà, bố, mẹ... Vậy mà một em bé hoàn toàn chưa thể tự lo một việc gì cho bản thân, bị gia đình vứt bỏ ở đây. Chẳng biết phải cảm thấy thế nào.

Hiện bé bị nghi có HIV. Cô bác sỹ mà mình gặp không nhiệt tình giải thích lắm nên không biết là bé đã được xét nghiệm đầy đủ chưa, chỉ biết là nghi nhiễm.

Duy Anh lớn hơn Mai Chi nên cũng ngoan hơn, ít khóc, cứ tha thẩn chơi một mình nhưng mặt rất buồn. Ngay cả khi mình đưa bé đi chơi bập bênh với các anh chị khác và các cô, các bà chuyện trò, hỏi han, cũng không hề thấy bé cười. Bé hay nói "ăn cháo" nhưng các cô không cho ăn, bảo là mới ăn cháo rồi và bị đi ỉa. Nhưng một cô khác lại nói với vẻ khó chịu "ăn nhiều làm gì, đái nhiều, ỉa nhiều"... Nhưng mình với bé, hai cô cháu ngồi lấp đi một chỗ, mình cũng đút được cho bé một bát cháo và uống một cốc sữa nhỏ. Khi được đưa vào cũi ngồi, lúc mệt, bé cũng biết nằm xuống và tự ngủ.

Hiện bé được cho một ít tiền lẻ, vài vỉ sữa tươi... Hôm nay mình đã mang vào cho bé 2 bịch bỉm, một hộp sữa CGHL (quên là bé bị đi ngoài), mua cho bé một cái ghế để bé ngồi và ít bim bim để bé ăn cho đỡ buồn.

Sau khi điều trị khỏi bệnh phổi, chắc bé sẽ lại được đưa lên TT 2, nếu đúng là bé có HIV. Nên bé sẽ chỉ ở BV một thời gian ngắn giống như Mai Chi. Mình nghĩ nếu có thể chúng mình hãy giúp bé một chút: cho bé một ít quần áo, một ít sữa, bỉm, đồ chơi... để bé dùng và để khi lên TT bé có chút gì đó mang theo. Và nếu mẹ nào có thời gian rỗi thì vào chơi với bé một lúc cho bé đỡ buồn, cũng nhân đó cho bé ăn một ít cháo, sữa. Bé rất ngoan, không đòi bế, chỉ cần dẫn đi chơi loanh quanh cho đỡ buồn.

Mình không mang theo máy ảnh nên không chụp được ảnh của bé.

Mình cảm thấy thật buồn, đau. Chẳng biết là viết những điều trên có được mạch lạc không nữa. Xin các mẹ cho ý kiến.