Các mẹ chắc còn nhớ bé Giao, hội quán giúp mổ tim giờ đã khỏe rồi, trường hợp bé Giao cũng do một bạn làm phòng CTXH Trà Vinh giới thiệu mà mình mới biết, qua bé Giao mình đã biết Hòang, Hòang là người luôn giúp đỡ các bé nghèo mổ tim ở tỉnh Trà Vinh.

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=4321491

Chiều nay Hoàng msg cho mình, có trường hợp này dưới Tỉnh Trà Vinh, gia đình nghèo quá mà gia đình bé quá khó khăn, hiện tại vơ vét cả nhà mới được khoảng 20T, trong khi con cần đến 60T để mổ, mà bác sĩ nói là phải mổ trong vòng 1 tháng không thì ....

=====

Đó là hoàn cảnh của em Lê Chí Công sinh năm 1994 học sinh lớp 4 trường Tiểu học Hoà Hữu thị xã Trà Vinh. Lê Chí Công sinh ra trong một gia đình nông dân nghèo ở ấp Hoà Hữu, xã Long Đức, thị xã Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh

Sinh ra và lớn lên trong một gia đình thuần nông, Bố làm thợ hồ thường xuyên vắng nhà mẹ làm nội trợ. Thu nhập của gia đình chỉ trông chờ vào đồng lương phụ hồ của cha với đồng lương mỗi tháng trên dưới 1 triệu đồng. Gia tài quý giá nhất của gia đình em là chiếc xe đạp Martin – là phương tiện để cha em hành trình kiếm tìm nguồn mưu sinh mới cho gia đình bé nhỏ mỗi ngày. Ngoài đồng lương phụ hồ ít ỏi gia đình em không có nguồn thu nhập nào thêm nữa. Cuộc sống cứ vất vả và những mối lo toan cho cuộc sống của gia đình bé nhỏ cứ dồn lên đôi vai gầy yếu của người cha.

Thương con, thương vợ, ngày ngày cha Công vẫn đạp xe cách nhà mấy chục cây số để làm phụ hồ. Với đồng lương ít ỏi của nghề phụ lại tính tới những ngày mưa ngày bão không có việc để làm. Cuộc sống gia đình đã trật vật nay càng trật vật hơn khi đứa con trai lớn cuả gia đình không may mắc bệnh tim bẩm sinh. Và rồi mọi thứ đồ đạc trong gia đình cứ từ từ đội nón ra đi để chạy chữa thuốc men cho cậu con trai lớn.

Hiện nay, em Nguyễn Chí Công đang học lớp 4 tại trường tiểu học Hoà Hữu thị xã Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. Em công rất ngoan và chịu khó giúp đỡ cha mẹ. Mới học lớp 4 nhưng em đã nuôi lớn ước mơ của mình em luôn phấn đấu học thật giỏi để sau này đi làm có thể phụ giúp cha mẹ để cha mẹ đỡ khổ như bây giờ. Em Công mang trong mình căn bệnh hẹp van tim. Mỗi nhịp thở với em là một nỗi đau, đau đớn tột cùng mỗi khi lên cơn co giật. Với một em bé 10 tuổi đã phải đấu tranh giành giật cuộc sống với căn bệnh quái ác. Người em gầy và nước da càng xanh hơn mỗi khi thời tiết thay đổi, em lại đối mặt với những thay đổi của thời tiết. Càng đau đớn hơn khi biết tin Công bị Hẹp van động mạch phổi. Và các bác sỹ Bệnh viện Chợ Rẫy đã quyết định mổ van tim cho Công.

Khó khăn cứ nối tiếp khó khăn, gánh nặng lại càng thêm nặng đối với gia đình nhỏ bé của Công khi chi phí chữa bệnh cho cậu con trai lớn lên tới 6o triệu đồng. Số tiền đó đối với một gia đình bình thường đã khó chưa kể tới gia đình nhỏ bé của Công với nguồn thu nhập chính trên dưới 1 triệu/tháng.

Hiện nay, Công và gia đình rất cần sự động viên chia sẻ của cộng đồng cả về vật chất lẫn tinh thần để em và gia đình có thêm niềm tin và nghị lực để cùng em chống lại những đau đớn của bệnh tật để em tiếp tục đến trường. Và đặc biệt là tài chính, số tiền mà gia đình em chạy vạy cũng chỉ đủ 1/3 số tiền cần để thực hiện phẫu thuật cho em. Vì vậy, em Công và gia đình rất mong nhận được sự sẻ chia của cộng đồng để em chiến thắng bệnh tật và trở về với cuộc sống thường ngày và tiếp tục đến trường như bao bạn bè cùng trang lứa.