Xin phép Mod và mọi người mình mở topic mới về các trường hợp cần giúp đỡ ở Viện Nhi TW. Mình nhận thấy trong Viện Nhi có rất nhiều các cháu bé hoàn cảnh gia đình rất khó khăn lại mắc bệnh nặng, thỉnh thoảng các mẹ và mình lại nhận được những thông tin như vậy nên mình mở topic này để giúp đỡ các trường hợp khó khăn trong một thời gian ngắn thôi.

Hiện nay trong Khoa Hồi sức cấp cứu Viện Nhi có 2 trường hợp cần sự giúp đỡ của mọi người (thông tin do bác sỹ Tú - Phó khoa HSCC và y tá trưởng Vũ của Khoa cung cấp). Chị Thảo sông Hoài và mình đã vào tìm hiểu cụ thể như sau :

- TH1 : bé Duân, 28 tháng tuổi, quê Hoài Đức, Hà Tây. Từ khi 10 tháng tuổi, bé bị chấn thương liệt tủy, gia đình thường xuyên phải đưa bé lên Viện nên không làm ăn gì được (trước bố mẹ bé cũng chỉ làm ruộng thôi). Bé bị liệt, cơ thể hầu như ko phát triển lên mà cứ teo dần đi, mỗi lần lên Viện phải thở oxy và truyền. Hoàn cảnh rất đáng thương, gia đình hầu như ko còn khả năng về kinh tế. Chị Thảo và mình đã vào thăm bé, giúp đỡ gia đình bé một chút tiền để trang trải chi phí sinh hoạt trên này (còn toàn bộ viện phí của bé bệnh viện thanh toán hết).

- TH2 : bé Vừ Bí Dính, 8 tuổi, học lớp 2, quê Hà Giang. Bé vừa bị ong đốt rất nặng nên bị suy thận, hiện nay phải chạy thận. Bố bé đang chăm bé, ko nói được tiếng Việt nên rất khó khăn. Gia đình cũng chẳng có gì cả. Chị Thảo đã vào thăm và mua sữa, đồ ăn, bỉm, hoa quả cho bé và bố bé, viện phí của bé cũng được miễn. Gia đình ko có tiền nên Viện đăng ký suất ăn của con cho bố ăn.

Hiện nay chị Thảo đã nhận được sự giúp đỡ của Hội quán và của chị Thảo, chị Hương Mít, nikita, Hạnh Nguyễn và một số người khác nữa (cái này nhờ chị Thảo post giúp em tổng kết ạ):LoveStruc: . Hội quán mong muốn tiếp tục nhận được sự giúp đỡ của các bạn cho các bé. Mọi sự giúp đỡ xin được chuyển về quỹ Chia sẻ tình thương và các đầu cầu của Hội quán ạ.