Đừng nghĩ sai vấn đề tự tạo ranh giới cho bản thân là thể hiện sự ích kỷ của bản thân đâu nha mọi người. Tạo ranh giới cá nhân này có thể nói là sự tôn trọng dành cho chính mình. Vậy ranh giới cá nhân bao gồm điều gì? Nó tạo ra từ đâu? Ranh giới cá nhân xuất hiện và được tạo ra từ những trải nghiệm thực tế của mỗi người. Và bao gồm từ việc thực tế rất nhiều người lợi dụng lòng tốt của bạn, đừng để mất kết nối với những như cầu của bản thân, đừng quá nghĩ cho người khác mà quên mất chính mình. Hãy tôn trọng mình trước thì người khác mới có thể tôn trọng bạn được bằng cách đối xử tử tế và tốt đẹp cho bản thân. Mình cũng muốn có không gian riêng dù là người thân thì khi muốn vào phòng cũng nên tôn trọng lẫn nhau. Và tạo ranh giới về cảm xúc của chính mình dù không thích nhưng cũng phải lịch sự tế nhị với những người quan tâm đến bạn. Và không bao giờ đụng vào những vấn đề thuộc về tâm linh và tín ngưỡng. Và ranh giới về thời gian giống như sau 7h tối mình sẽ không trả lời tin nhắn công việc nào và thời gian đó sẽ dành cho gia đình và bản thân. Mình không muốn ai vì lợi ích cá nhân mà đi phá hoại cuộc sống sinh hoạt của người khác. 

Với kinh nghiệm của bản thân thì mình nghĩ các bạn nên học cách từ chối và biết nói KHÔNG nhiều hơn. Vì nếu không bạn sẽ bị lợi dụng lòng tốt và sự nhiệt tình bị lãng phí. Hãy cẩn trọng và ý thức hơn các mối quan hệ xung quanh bạn, học cả cách tự bảo vệ mình và tinh thần, tâm trạng của mình. Không cho phép ai được làm bạn tổn thương.