Bạn hiểu gì về cái lối sống thực dụng của con người hiện nay? Theo như những gì mà chúng ta thấy thì con người hiện nay sống có phần hơi quá là thực dụng so với việc đặt tình cảm lên hàng đầu. Cũng giống như trong chuyện tình yêu hay tình bạn cũng vậy, những người mà tìm được một cái tình bạn hay tình yêu sống không phải vì tiền thì chắc chắn những người đó vô cùng là may mắn bởi vì chúng ta không phải đau đầu về cái chuyện tiền bạc đối với những người như vậy. Còn nếu như chúng ta vô tình có được một cái mối quan hệ mà theo bản thân của chúng ta thấy nó sống hơi là thực dụng thì chắc chắn là chúng ta phải nên suy nghĩ lại về cái mối quan hệ đó. Thì ai mà không biết Đồng tiền nó quan trọng đến mức nào, nó cũng có phần hơi đáng sợ bởi vì nhờ đồng tiền mà chúng ta mới biết được lòng dạ con người ra sao. Nhưng nếu mà chúng ta sống quá thực dụng thì chắc chắn cuộc đời này không đối xử đẹp đẻ và chúng ta được đâu, bởi vì trên đời này đối nhân xử thế, khi mà chúng ta đối xử với một người nào đó không tử tế thì chắc chắn sẽ không được một cuộc sống như mơ ước đâu. Cũng giống như là chúng ta chọn cái cách mà sống phản bội tình bạn, phản bội lại cái tình yêu của chính mình mà vì cái đồng tiền đó mà phản bội hết tất cả những người mà trân trọng mình, yêu thương mình như vậy thì có đáng hay không?

Biết là ai cũng mê tiền, ai cũng tham tiền hết bởi vì tiền bạc mà ai mà chả mê chứ, nhưng chúng ta phải biết được cái giới hạn của nó nằm ở đâu. Và không nên áp dụng quá nhiều vào cái cuộc sống của mình về những cái đồng tiền như vậy. Khi mà chúng ta chơi chung với một người bạn nào đó mà chúng ta tính toán chuyện tiền bạc quá nhiều, hoặc trong tình yêu cũng vậy thì chắc chắn là cái mối quan hệ của bạn sẽ không được đi đến đâu, đến lúc đó thì đừng bao giờ than là bạn đã làm gì mà khiến cho cuộc sống của bạn trở nên tệ bạc như vậy vì lối sống thực dụng của bạn.