Trong cuộc đời bạn sẽ gặp rất nhiều loại người, bạn cũng không thể nào hiểu được người khác thế nào. Có thể nói trên đời mỗi người đều có cuộc sống riêng của mình, cuộc sống khác nhau nên mỗi người cũng lớn lên và có tính cách khác nhau. Có người sẽ nghĩ theo chiều hướng tích cực cũng có người ngược lại. Nói chung bạn cũng không thể nào tránh khỏi được việc người này người kia nghĩ gì về bạn. Bạn cũng không tránh được tình trạng người khác nói gì về bạn. Có người thương thì họ sẽ nói tốt, còn người không thích thì bạn làm bao nhiêu điều tốt thì cũng trở thành ngán ngẩm, khiến người khác khó chịu. Bạn đừng nói đến việc gì khác, nhiều lúc bạn gặp người ta lần đầu thì có thể không thể nào biết được người khác thế nào nhiều lúc phán xét vội vàng quá thì lại xảy ra những điều không hay cho bạn. Nhiều khi bạn họ chọn bạn để tâm sự và chia sẻ về vấn đề của họ có nghĩa rằng họ đang tin tưởng bạn và họ cần bạn cảm thông và hiểu cho chứ không phải là để bạn phán xét họ, ngược lại cũng vậy. Đừng tìm người hiểu mình mà hãy học cách hiểu nhau nhiều hơn. Ai cũng có suy nghĩ và vấn đề riêng của bản thân. Ai rồi cũng có cảm xúc riêng, nên là thôi chúng ta cũng nên cảm thông cho người khác. Luôn luôn hãy nghĩ tích cực với mọi người xung quanh để không tự khiến mình bực dọc những chuyện vô cớ nhé. Bạn có thể vui đó sau đó lại buồn ngay đó là chuyện bình thường của tạo hóa. Cho nên mình chỉ muốn nói rằng nếu như bạn thông cảm được thì bạn thông cảm, nếu như bạn không thể cảm thông cho người khác thì tốt nhất cứ lặng lẽ sống tốt cuộc sống của mình là được rồi đừng ác ý với bất kỳ ai hết.