Không biết là có rất là nhiều người khi mày ăn tức ở với người khác, lúc nào cũng đi nói xấu người ta nhưng có bao giờ tự soi lại bản thân của mình hay chưa? Chắc là chưa đâu nhỉ, và có lẽ là họ biết bản thân của họ cũng như vậy cho nên là không tự soi lại bản thân của mình. Bài này xin gửi đến những người mà chuyên gia nói xấu người khác, nói xấu đúng sự thật thì không nói gì nhưng bịa đặt, nói sai về người khác thì chắc chắn là trời sẽ trả báo đấy. Và khi mà bạn muốn nói xấu một người nào đó, hãy thật sự tìm hiểu về cái câu chuyện mà bạn đang nói nó có đúng sự thật hay là không, nếu Như mẹ bạn để cái câu chuyện nó đi quá xa thì chắc chắn mọi hậu quả về sau này bạn sẽ lãnh chịu hết. Và khi mà muốn nói xấu về người khác, nhất là những người bạn gái thì hãy nên tự soi lại bản thân của mình. Nếu như bản thân của bạn mà tốt hơn người ta về mọi mặt, thì hãy nên nói xấu người khác đó là điều mà chúng ta cần biết để mà tránh chịu những hậu quả về sau này.

Còn nếu như mà bạn cũng như người ta, nhân cách bạn không tốt, cũng như bao người khác mà lại đi nói xấu người ta thì chắc chắn bạn sẽ bị đem ra bàn tán và chê trách đấy. Sống ở đời này đừng có bao giờ ghen ăn tức ở với người khác, nếu như bạn suốt ngày đi nói xấu, đem người khác ra để bàn tán thì chắc chắn là cái người mà bạn đang nói xấu có một cái tầm ảnh hưởng rất lớn đối với bạn, và do một sự ghen tị, ghen ghét nào đó thì bạn mới đi nói xấu người khác như vậy. Vậy tại sao không nhìn người ta để mà làm gương cho bản thân mình, giống như họ có những tật xấu đó thì chúng ta nhìn vào họ sẽ biết cách là phải nên né tránh, và không được lập lại những cái gì mà họ đang có, và sống làm chính con người của mình. Đừng bao giờ nói xấu ai cả, trong khi bản thân của mình chẳng khác gì họ.