Sống là phải biết có chữ nghĩa chữ tình, Đừng bao giờ lấy những oán hận trong lòng đem trả ơn cho những người đã giúp mình, sống là phải biết ơn những gì mà người khác đã làm cho mình, họ giúp mình là cũng giống như giúp cho mình cả một cuộc đời này chứ đừng Quay lại trả ơn cho người khác bằng những cách độc ác mà bạn đã làm, người ta đã đối tốt với mình thì cách tốt nhất mình nên đối xử tốt lại với người khác, chứ đừng sống quá ích kỉ chỉ nghĩ cho bản thân mà không nghĩ đến những việc mà người khác đã làm. Người ta thường nói cứu người còn hơn là xây 7 tháp chùa Cho nên người khác đối tốt và đã cứu bạn thì bạn cần nên biết ơn và đối xử với họ với tư cách là một người trả ơn xứng đáng để tích đức cho con cháu sau này, chứ đừng quá kêu ngạo không hết và làm ra những chuyện mà không ai thể ngờ được, cũng như người đời đã có câu đừng lấy ăn báo oán, ăn quả thì nhớ kẻ trồng cây, chứ đừng làm ra những chuyện trái với lương tâm, trái với đạo đức của bạn.

Đôi khi sống quá ung dung và tự tại không kiểm soát được con người của bạn thì đó cũng chính là thói quen của bạn từ xưa đến giờ, thói quen đó là một thói xấu mà con người chúng ta cần nên bỏ vì trong cuộc sống này có qua thì phải có lại, tôn trọng người khác cũng chính là tôn trọng bản thân của mình, người ta đã tôn trọng bạn thì bạn cần nên tôn trọng lại người khác học được những cách đó thì bạn mới xứng đáng được làm người, bạn hãy nên học thêm cách để làm người sao cho xứng đáng với cái xã hội này, đối tốt với người khác một chút để sau này người ta còn trả đáp cho bạn bằng những điều xứng đáng nhất chú đừng đối xử Tệ bạc với một người nào đó để sau này bạn sẽ nhận lại những hậu quả thích đáng cho bản thân, những hậu quả đó chính là cái giá phải trả cho những hành động mà bạn đã làm.