Hận thù thì có giúp chúng ta giải quyết được điều gì hay không? Trong khi đó nếu bạn bỏ thời gian ra để mà hại người khác, vì cái thù hận của bản thân mình mà làm đủ mọi cách để khiến cho người khác đau khổ như vậy thì bạn có cảm thấy vui vì điều đó hay không? Và nếu như khi mà bạn đạt được mục đích rồi thì liệu những gì mà bạn đã mất thì có quay lại được như lúc ban đầu hay không? Thù hận, ganh ghét, đố kỵ người khác liệu nó có khiến cuộc sống của bạn thay đổi nhiều những gì mà bạn mong muốn hay không? Trên đời này ai làm việc xấu thì đều có trời đất chứng giám cả, và họ cũng sẽ bị trừng phạt và nhận lại cái quả báo thích đáng cho những việc mà họ đã làm mà thôi. Không có việc gì để mà chúng ta nhúng tay vào những cái chuyện xấu của họ cả, đó là những cái chuyện của họ, cho dù là họ đối xử với mình như thế nào đã cướp mất đi những cái gì thuộc về mình. Thì chúng ta cũng đừng nên để cái thù hận đó đi quá xa, và làm ra mỗi cái điều trái với lương tâm của mình như vậy thì sẽ không tốt chút nào đâu. Bạn có thấy ngoài xã hội bây giờ không phải vì thù hận, vì ganh ghét, vì đố kỵ những cái gì mà người khác đừng có mà những cái người đó không màng đến cái tính mạng, không màng đến danh dự của mình mà đã làm ra những chuyện mà không ai ngờ đến.

Bởi vì hiện nay có rất là nhiều những cái vụ việc đâm chém, và ra tay sát hại lẫn nhau giữa người với người như vậy thì bạn có thấy khi mà mình đọc những cái bài báo đó phải những cái tin tức đó thì bạn có thấy đáng sợ hay không. Bởi vậy người ta nói hận thù nó lấn át lý trí của con người là như vậy đó, chúng ta phải nên giữ cho mình một cái đầu lạnh, đừng nên quá mất bình tĩnh như vậy nó sẽ không tốt và nó dẫn đến những cái chuyện mà cái hậu quả về sau chúng ta không thể ngờ được đâu. Cho nên là như nhau chúng ta còn có những hận thù gì để trong đầu, hoặc là trong quá khứ thì chúng ta hãy nên suy nghĩ và những cái việc đó. Có hận thù gì đi chăng nữa thì cũng hãy thật bình tĩnh khi mà giải quyết mọi vấn đề xảy ra, và khi chúng ta hành động một việc gì đó hãy suy nghĩ cho cái hậu quả về sau này nhé.