Đã bao giờ bạn bị người khác xem thường mình đến mức mà đã đi quá giới hạn và bản thân của mình không thể chịu nổi hay chưa? Chắc chắn khi mà bạn trong tay chả có gì, và địa vị xã hội cũng chẳng có nói chung là chẳng có tiếng nói gì trong cái xã hội này, thì chắc chắn bạn sẽ rất là dễ bị người khác coi thường. Nhưng không phải ai cũng xem thường người khác giống như vậy cả, trên đời này thì có người này người kia chứ không phải ai cũng giống nhau. Và đôi khi những người khinh thường người khác chính là những người cho rằng mình có chút địa vị trong xã hội, và mình có tiền cho nên là cảm thấy là họ chỉ xứng với những người cùng đẳng cấp với họ mà thôi còn chúng ta thì chả là gì cả. Vậy người ta mới nói là mây tầng nào thì gặp mây tầng đó, bởi vậy đâu ai muốn là làm bạn với những người tầm thường như chúng ta đâu chứ. Bởi vậy trên cái cuộc đời này chúng ta khó mà đoán trước được lòng người lắm, nhất là những người có tiền và địa vị, một người tầm thường như chúng ta thì làm sao có thể cùng đẳng cấp với những người như vậy chứ.

Và đôi khi nó đối xử rất là bất công với chúng ta, và chúng ta sẽ cảm thấy rằng mình giống như là bị hạ thấp cái giá trị của bản thân mình. Nếu mà bạn muốn được người khác tôn trọng thì ít nhất bạn cũng phải có một chút tiếng nói nào đó trong cái xã hội này. Nhất là những người có giai cấp, có quyền lực và đặc biệt là người đó có nhiều tiền. Cho nên bởi vậy con người bây giờ ai cũng muốn là bạn thân của mình giàu cả, vì khi mà họ trở nên giàu có thì họ mới được người khác tôn trọng, người khác nể phục và không bị ai coi thường nữa. Và khi mà chúng ta đã có được những thứ mà mình muốn rồi thì chắc chắn chúng ta khó có thể kiểm soát được cái hành động của mình, và con người của mình cũng sẽ dần dần thay đổi theo thời gian.