Tổng hợp các kinh nghiệm trị ho dân gian cho các mẹ này,

Tất tần tật từ các thảo dược dân gian trong uống ngoài thoa, từ cổ tới chân các mẹ ạ. Em xin tổng hợp lại để các mẹ tiện theo dõi không sót những kinh nghiệm quý ạ.

Chia sẻ của một mẹ có nick name: Batosa6 – Mẹo chữa ho rất hay

Mùa đông đến các con và thậm chí cả bố mẹ rất hay bị ho, ngứa rát họng. Mình sưu tầm được một số mẹo khá hay để chữa ho, nghe thì đơn giản nhưng rất hiệu quả lắm các mẹ ạ.

Cách 1: Khi các bị ho các mẹ có thể pha dung dịch 1 phần rượu và 3 phần nước muối cho để súc miệng 1 tiếng một lần, nếu bị nhẹ thì súc miệng thưa hơn (với các con thì chỉ súc miệng nước muối thôi).

Cách 2: Ngoài ra các mẹ có thể hướng dẫn các con nắm hai bàn tay lại rồi xát 2 cố tay vào nhau cho nóng lên, rồi cắt miếng cao salonpas dán vào phần cổ tay đó.

Cách 3: Các mẹ cũng có thể lấy ngón tay cái của mình đặt ngang với phần dái tai rồi xát cho nóng lên (hoặc lấy răng lược cào nhẹ).

Cách 4: Các mẹ cũng có thể xoa từ họng đến phần ngực của các con cho ấm lên rồi ấn vào cuối xương ức 2 bên của con.Các mẹ lưu ý là chỉ cần day, ấn nhẹ nhàng thui cũng có hiệu quả rồi nhé. Những cách này cũng có thể áp dụng cho cả bố mẹ cũng rất tốt đấy ạ.

http://www.webtretho.com/forum/f4620/meo-chua-ho-hieu-qua-2443127/#post35687186

2. Chia sẻ của một mẹ có nick name kid_tv89 – Chữa ho bằng Phổi lợn và lá hẹ

Mình có phương thức chữa ho bằng lá hẹ do bà ngoại mình hướng dẫn mình chữa cho bé, mình rất ngại dùng kháng sinh cho con vì sợ bé mất sức đề kháng (lờn thuốc)post lên đây để các mẹ tham khảo và cho ý kiến nhé, không biết là do hợp hay sao mà bé nhà mình uống 2-3 ngày là bớt hẳng.

- Nguyên liệu : 100gr phổi , một nắm tay lá hẹ.

rửa sạch phổi heo và lá hẹ , cho vào chưng cách thủy hoặc cho vào nồi cơm. lấy nước cho bé uống, mình cho bé uống thường xuyên mỗi lần một ít thôi vì sợ bé bợn, 2 tiếng cho bé uống một lần vài ngày là bé hết ho

http://www.webtretho.com/forum/f4620/bai-thuoc-chua-ho-dan-gian-bang-phoi-heo-va-la-he-2441115/

3. Chia sẻ của me có nick name thang3taynguyen – Bí Quyết để con không ra mồ hôi mùa nồm ẩm

Mình thấy đúng là chăm trẻ thật khó. Lạnh quá cũng ho, sổ mũi, hơi nóng là đổ mồ hôi cũng ho sổ mũi. Mùa đông thì lại dễ cứ mặc ấm là Ok, mùa hè cũng ko đáng ngại, Ngại nhất là mùa Xuân, vừa lạnh vừa ẩm.

Ngày trước, với bé đầu chưa có kinh nghiệm, mình lo khoản con ra mồ hôi lắm. Đi học thì cứ ngày 2 lần gọi cho cô giáo nhờ thay áo, về nhà thì suốt ngày chăm chăm lo lau mồ hôi cho con. Lúc ngủ mình còn phải để chuông đêm 2 lần dậy thay áo cho con nữa.

Đến bé thứ 2 thì cảm giác đỡ mồ hôi hơn. Đi học thì tới lớp mình chỉ mặc 1 áo thôi, đúng là lớp lúc nào cũng ấm mà bọn trẻ lại vận động nhiều nên gần như lúc nào cũng nóng.

Về nhà cũng vậy, nếu con vận động chạy nhảy thì chỉ mặc 1 áo, khi ra hành lang chơi thì thêm 1 áo gile thôi. Tối ngủ gần như không đắp chăn bông, chỉ đắp 1 cái tắm to ở trên và ở dưới 1 cái ở chân phòng con đạp chăn thôi. Khăn dài và rộng nên có lăn vẫn còn khăn ở bụng. Tối trước lúc ngủ bôi dầu Tràm - Khuynh Diệp Ich Nhi vào ngực, lưng, gan bàn chân cho con. Để lọ dầu Tràm - Khuynh diệp ở đầu giường, bất kỳ khi nào, đang đêm ngủ mà bật dậy thấy con lạnh thì bôi luôn.

Trộm vía bạn bé thấy đỡ mồ hôi hơn các mom ạ

http://www.webtretho.com/forum/f4620/bi-quyet-con-khong-ra-mo-hoi-trong-mua-nom-am-2443827/

4. Chia sẻ của mẹ có nick name kimthienbao – Trị Cảm cúm lúc giao mùa cho bé

Có phải các mẹ rất lo sợ cảm giác bé hắt hơi, sổ mũi sau đó là cảm cúm dây dưa suốt cả tuần lễ khi thời tiết thay đổi? Không phải lúc nào cũng cần dùng thuốc Tây, siro hay là "viên đạn" nếu bé sốt cao. Mẹ hãy thử làm theo bài thuốc dân gian trị cảm cúm dưới đây nhé! Cháo tía tô áp dụng với trẻ 1 tuổi trở lên.Bố,mẹ chuẩn bị như sau:

- 12 – 30gam lá tía tô tươi.

- 6 – 12gam củ hành tím

- 4 – 10gam gừng tươi

- 1 quả trứng gà

- 30 – 80gam gạo.

Cách làm: Lá tía tô thái nhỏ, hành băm nhuyễn gừng thái sợi. Cháo nấu chín cho lòng đỏ trứng vào đánh tan. Bỏ tía tô, hành lá, gừng tươi vào quấy đều thêm trong hai phút. Tắt bếp, đổ ra bát, để nguội vừa ăn rồi cho bé dùng thay cơm.Với bé trên 12 tháng, cháo tía tô các mẹ có thể cho thêm thịt băm để tăng chất đạm .

Chúc các mẹ thành công

http://www.webtretho.com/forum/f4620/tri-cam-cum-luc-giao-mua-cho-be-2442038/

Chia sẻ của mẹ có nick name thienhoang9009 – Chia sẻ về 1 loại siro trị ho rất tốt

Con nhà mình hay ho lắm, từ nhỏ đến giờ đủ các loại thuốc trị đều không dứt điểm, lúc nào con cũng phải ăn kiêng buồn phiền và stress kinh khủng. Thử đủ các loại luôn, một hôm cô bé dược sỹ ở hiệu thuốc gần nhà giới thiệu cho uống thuốc ho Ích Nhi thì hiệu quả hẳn, ngày uống 3 lần, mỗi lần 10 ml, con nhà mình uống khoảng 2 chai thì khỏi (mỗi chai chỉ có 80ml thôi các mẹ ah). Hay hơn nữa thuốc này trị được cả mũi cho con, uống vào thì chỉ cần 1 đến 2 lần là cầm luôn nước mũi, từ ngày biết loại thuốc này con nhà mình ít bị ho hơn vì cứ có nước mũi là cầm ngay được không để nó chảy xuống họng gây ho. Nhưng phải lưu ý là khi con bị ho có nhiều đờm thì không dùng loại thuốc này được, nó sẽ không hiệu quả.

Nếu mẹ nào có con cũng bị chứng ho dai dẳng giống bé nhà mình thì đây là một cách hiệu quả để chấm dứt tình trạng ho triền miên.

Chúc các con mau khỏe!

Chia sẻ của mẹ có nick name dragonkid99 – Trị ho cho bé bằng lá Húng chanh

Bé nhà mình được 9 tháng, vì là con đầu nên mình cũng không có nhiều kinh nghiệm chỉ có một vài kinh nghiệm bà nội ngoại chỉ được cái bé mình trước giờ chưa dùng kháng sinh nên sẽ điều trị hơn các bé khác.

Khi bé ốm mình chăm cho bé bú mẹ nhiều hơn, ăn thức ăn loãn hơn cho bé dễ ăn, thay đổi đa dạng thưc ăn vì khi bé ôm rất biếng ăn, không ép con ăn khi con không muốn.

mình dùng lá húng chanh giã nhỏ cùng một chút xíu muối thôi, mỗi lần mình nhỏ cho bé vài giọt ngày nhỏ 3-4 lần bé sẽ đỡ ho nhiều.

lúc bé ngủ mình thoa dầu mát xa lòng bàn chân cho bé ấm lên, đeo tất vào chân cho bé ngủ.

Lưu ý khi bé bị ho: :

- Không cho bé nằm máy lạnh

- Giữ ấm cổ bé khi đi ra ngoài

- Vệ sinh bé sạch sẽ

- Thường xuyên tắm nắng cho bé,

- Sơ lưỡi bé ngày hai lần sáng tối cho đờm ở cổ ít đi bé sẽ giảm ho

- Cho bé uống nước ấm

Hy vọng những chia sẻ của mình có thể giúp các mẹ

Chia sẻ của mẹ có nick name binhnonglanh2005 – Cách trị Ho bằng lá Hẹ, Mật ong

Bé nhà em cũng mới được gần 2 tuổi thôi thời tiết như đợt này nóng ẩm, mưa phùn thất thường nên bé cũng bị ho, mà sử dụng thuốc kháng sinh cho bé thì em sợ lắm vì tác hại lâu dài của thuốc kháng sinh không tốt cho dạ dày, gan, thận về sau này, nên từ khi mang thai em cũng đã áp dụng cách sử dụng là dùng Lá Hẹ hấp với mật ong và dùng trong ngày khoảng 4 - 5 lần đó. Giờ con ho em cũng áp dụng làm như thế cho con ăn 1 ngày tầm 4 - 5 lần mà vị mật ong ngọt, mát, lá hẹ nữa thơm nên bé hợp tác không có sợ ăn thành ra hiệu quả lắm luôn, cứ mỗi lần dùng như vậy tầm 1 tuần là con đỡ hết ho luôn ấy thế nên chữa ho cho bé cũng phải kiên trì đừng lạm dụng thuốc kháng sinh nhiều không tốt cho bé chút nào cả. Mà các mẹ nếu không có thời gian làm thì mua các loại thuốc ho dạng Siro mà có nguồn gốc thiên nhiên cho bé uống em thấy cũng tiện lắm ấy mà hiệu quả không như dùng kháng sinh đâu.

http://www.webtretho.com/forum/f4620/cach-tri-ho-bang-la-he-mat-ong-2443450/

8. Chia sẻ của mẹ có nick name thang3taynguyen – Trị cảm lạnh cho bé bằng Dầu Tràm – Khuynh Diệp

Bản thân em rất ghét bôi các thể loại có mùi, kể cả giặt bằng xả em cũng không thích, nước hoa thì không, Dầu gió bôi lại càng ghét. Ngày trước bà ngoại cứ nói là nên bôi Dầu Tràm - Khuynh Diệp cho bé con để phòng cảm lạnh. Hi, bà đi Huế mua cả 2 loại dầu Tràm, Khuynh Diệp nhưng em toàn ko dùng. Rồi bà mua loại Dầu Tràm - Khuynh Diệp ÍCh Nhi có cả 2 loại, mùi cũng không hắc lắm, nhưng mình vẫn không dùng.

Tối hôm trước, bé con đạp chăn khi ngủ, tỉnh dậy khoảng 4h sáng, thấy lưng con lạnh quá. Vừa lo vừa sợ kiểu gì sáng cũng ho và mũi mà lại đi công tác. Hôm đó có bà ngoại ngủ cùng vì bố đi công tác. Bà lấy luôn Dầu Tràm - Khuynh Diệp nói mình xoa và lưng, ngực, gan bàn chân, Hai bà con tích cực xoa. May mà bé con ngủ tiếp. Hồi hộp cả ngày xem con có bị ho hay sổ mũi không. Trộm vía lần này con thoát.

Không biết có phải do xoa Dầu Tràm - Khuynh Diệp Ích Nhi không nữa, nhưng đúng là xoa xong người con ấm lên thật.

Lần sau chắc ko thích mùi vẫn phải nghe lời bà ngoại dùng các mẹ ạ.

http://www.webtretho.com/forum/f4620/chua-cam-lanh-cho-be-bang-dau-tram-khuynh-diep-2443461/

Chia sẻ của mẹ có nick name chu_ong_be_nho – Hỗn hợp Mật ong – Chanh – Gừng – Kháng sinh tự nhiên cho bé

Các bé 1-2 tuổi rất hay bị ốm vặt. Thử đi thử lại rất nhiều lần, cuối cùng mình cũng tìm ra được loại “kháng sinh” tuyệt vời nhất cho con mình đó là hỗn hợp mật ong, chanh, gừng.Trước tiên, mong mọi người an tâm vì công thức này tôi làm dựa theo một nghiên cứu của chuyên gia sức khỏe nổi tiếng. Nguyên liệu khá đơn giản gồm: 2 trái chanh ta (loại chanh vỏ màu xanh, bé bằng quả bóng bàn), 500ml mật ong rừng nguyên chất cùng 1 củ gừng tươi to bằng ngón tay cái của người lớn.

Vì hỗn hợp nước uống có gừng, có thể gây mỏng thành mạch máu nên không được lạm dụng dùng nhiều gừng hoặc dùng liên tục trong thời gian dài

Cách làm rất dễ, chỉ việc rửa sạch chanh, cạo qua một lớp vỏ gừng mỏng. Cắt hoặc thái chanh, gừng thành hình con chì sau đó, cho tất cả vào lọ thủy tinh, thêm mật ong gần ngập mặt lọ. Đem cất trong ngăn mát tủ lạnh một ngày chanh gừng sẽ tiết ra các chất có lợi cho sức khỏe. Mỗi ngày pha khoảng 1-2 muỗng cà phê hỗn hợp trên trong một ly nước ấm, uống vào mỗi buổi sáng để tăng cường sức đề kháng cho cơ thể.

Người lớn uống đặc hơn trẻ nhỏ, liều lượng cho trẻ con như đã nói bên trên 50ml/lần, người lớn có thể uống 100ml/lần.

Suốt 2 năm nay, nhà tôi đã xem hỗn hợp này như một phương thuốc kháng sinh tự nhiên, sử dụng đều đặn mỗi khi mệt mỏi. Những lúc bị cảm lạnh, tôi chỉ cần pha 1 ly nước này uống sau 15 phút là thấy cơ thể khỏe hơn. Cả nhà thử áp dụng xem sao nhé !

http://www.webtretho.com/forum/f4620/hon-hop-mat-ong-chanh-gung-khang-sinh-tu-nhien-cho-tre-nho-luc-giao-mua-2442061/