Mẹ nào đang có con tuổi ăn dặm thì đọc bài viết này của em nhé, do em thiếu hiểu biết về cách chăm sóc con nên mặc dù con ăn nhiều nhưng vẫn còi cọc, đợt đó con còi quá ông chồng cứ giục là cho con vào viện khám xem sao, để về còn biết mà chỉnh , chứ thế này mất ăn mất ngủ thôi. Thế là vợ chồng đưa con vào viện khám, bác sĩ có hỏi chế độ ăn ra sao, thì em kể là rau củ quả đầy đủ, và ngoài ra bữa nào em cũng chịu khó ninh xương để nấu bột cho ngọt. Rồi bác sĩ chỉ ra nguyên nhân tại sao con e còi, tại vì mẹ chăm ninh nước xương cho con quá, tưởng tốt hóa ra lại hại con các chị ah. Bác sĩ có giải thích rằng : thực tế, nước hầm xương chỉ có tác dụng là mang lại vị ngọt và mùi thơm. Trong nước thịt, nước xương hầm có nhiều nitơ, tạo cảm giác ngon miệng, vị thơm nhưng có chữa rất ít đạm và canxi. Ngoài vị thơm ra, nước xương không có đủ dinh dưỡng, hơn nữa, còn gây khó tiêu, dễ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của trẻ. Đó là nguyên nhân vì sao con em ăn mà không lớn được. Mẹ nào đang áp dụng cách này giống em thì dừng ngay nhé. Chúc các mẹ chăm bé khỏe.