Sức đề kháng yếu sẽ khiến bé dễ nhiễm bệnh về hô hấp đặc biệt là thời kỳ giao mùa. Mình không muốn bé nhà mình phải uống quá nhiều kháng sinh để trị ho nên mình sưu tầm không ít phương thức trị ho dân gian, đơn giản nhưng không kém phần hiệu quả.

Để trị ho cho bé cần kiên trì và lâu dài, và trị dứt điểm đồng thời để bé không bị ho trở lại các mẹ cần chăm sóc hệ hô hấp của bé thường xuyên.

Việc đầu tiên là mình ngâm một bình chanh đào và mật ong dành riêng cho bé, bảo quản tại nơi thoáng khí để không bị lên meo nấm. Mỗi buổi sáng, mình lấy 3 thìa mật ong và cốt chanh đào hòa chung với 15ml nước ấm cho bé uống! Ban đầu bé sẽ không thích ăn cốt chanh đào nên mẹ có thể dầm nát chanh đào ra để bé uống nước thôi cũng được. Dần dần bé sẽ thích và ăn cốt chanh đào như một loại ô mai. Bé nhà mình giờ rất thích ngậm miếng chanh đào trong miệng rồi nhai nuốt luôn.

Mẹ nên duy trì việc cho bé uống nước chanh đào, mật ong thường xuyên để bé ít bị ho. Bên cạnh đó nên thường xuyên vệ sinh mũi họng cho bé. Mẹ nấu nước lá hẹ cho bé súc miệng, hoặc uống luôn nếu bé có thể uống! Lá hẹ sẽ giúp sát khuẩn giúp mũi miệng bé sạch khuẩn. Mẹ dùng bông ngoáy tai thấm nước muối sinh lý, rửa mũi cho bé hàng ngày để mũi họng sạch sẽ.

Khi bé bị ho có đờm, mẹ có thể dùng lá húng chanh hấp quất và đường phèn cho bé uống sẽ giảm ho và tiêu đờm hiệu quả! Cách làm tương đối đơn giản. Mẹ lấy khoảng 6-7 lá húng chanh, 4-5 quả quất rửa sạch rồi cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn. Cho lượng đường phèn vừa đủ vào rồi hấp cách thủy khoảng 20 phút. Để nguội cho bé uống 2-3 lần/ngày. Bé uống 2 ngày sẽ giảm ho rõ rệt.

Khi bé bị viêm họng, ho và khan tiếng mẹ có thể giã nhuyễn lá húng chanh trộn với 1 ít nước sôi ấm thêm 1 chút muối rồi gạn lấy nước cho bé uống. Nếu khó uống, mẹ nên hấp cách thủy lá húng chanh rồi cho bé ăn lá húng chanh cũng có tác dụng giảm ho, khan tiếng hiệu quả.

Bé nhà mình ít ho hẳn nhờ những phương thức chữa trị dân gian này đấy các mẹ ạ. Chỉ có điều bé hay chảy mũi xanh mà mình chưa trị dứt cho bé được. Dù ngày nào mình cũng xông mũi họng cho bé! Hic, có mẹ nào có cao kiến chỉ giúp mình cách trị dứt bé chảy mũi xanh được không?