Bé nhà mình sinh ra chỉ vỏn vẹn 2.5kg. Nhìn con nhỏ thó, lọt thỏm trong vòng tay mẹ mà xót con vô cùng! Nuôi dưỡng một đứa trẻ cân nặng bình thường đã khó, nuôi dưỡng một đứa trẻ nằm ở ngưỡng suy dinh dưỡng bào thai là một quá trình gian nan và vất vả vô cùng!

Những năm tháng đầu đời quan trọng với quá trình phát triển chiều cao, trí lực của một đứa trẻ khi lớn lên vì vậy ngay từ đầu mình đã đặt vấn đề cải thiện chiều cao, cân nặng cho con một cách thiết thực và là mối ưu tiên hàng đầu của cả gia đình!

webtretho

Sáu tháng đầu đời, mình quyết tâm ăn uống đầy đủ để sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng duy nhất của con!

Ngoài ra hàng ngày mình cho bé tắm nắng vào buổi sáng và lúc xế chiều! Nhờ vậy mà cân nặng của bé dù chưa đạt mức trên chuẩn nhưng con đã có da có thịt và chiều cao phát triển tốt!

Bắt đầu từ tháng thứ bảy mình tập cho con ăn dặm, ưu tiên của mình là lựa chọn nguồn dinh dưỡng tự nhiên, an toàn và phong phúc để con dần thích nghi với thức ăn của người lớn.

Bên cạnh đó, mình còn cho con làm quen với bánh ăn dặm, váng sữa, sữa chua để con cải thiện tốt hơn nữa cân nặng của mình! Hàng ngày, ngoài việc cho con ăn uống tắm nắng đầy đủ mình cho bé uống bổ sung Vitamin D3 để giúp con hấp thu tốt canxi để hệ xương của con chắc chắn và cứng cáp hơn! Ngoài ra mình còn cho bé bổ sung thêm kẽm (Zn) từ thực phẩm chức năng thiên nhiên giúp con ăn ngon hơn, con háu ăn hơn, cân nặng cũng cải thiện đáng kể!

Từ sau khi bé thôi bú mẹ hoàn toàn, mình cho bé bú sữa công thức, ăn cơm, cháo, bún theo ý thích của bé. Hàng ngày mình hấp chín rau củ quả, thịt và tôm để bé tự do ăn theo ý thích của mình. Mình không quá đặt nặng vấn đề ăn uống của con, cũng không đặt ra định mức tăng cân theo chuẩn cho con mà để con ăn theo ý thích, lên cân hay giữ cân tùy theo tháng!

Bé nhà mình háu ăn nhưng cân nặng không bao giờ vượt mức cần thiết, con không tròn trĩnh những mủm mỉm dễ thương, nhanh nhẹn và cứng cáp hơn những đứa trẻ hàng xóm rất nhiều! Con nhận biết được mọi vận xung quanh, biết chỉ những vật bố mẹ gọi tên dù con chưa nói rành rẽ!

Mình nhận tahays rằng nuôi con không nên úm con kỹ quá, cũng không cần nuôi con thành những con búp bê mủm mỉm, tròn trĩnh, tay ngấn bánh mì mà nên nuôi con sao cho con phát triển toàn diện về thể chất và trí não để con có một khởi đầu tốt đẹp!

Con chỉ cần phát triển tốt về cảm xúc, tình cảm, trí tuệ và thể chất theo hướng tịnh tiến theo thời gian là được. các mẹ không càn phải theo dõi chuẩn này chuẩn nọ rồi áp dụng lên con mình! Ép bé ăn cho đủ khối lượng mà không quan tâm đến việc trẻ có thích hay không? Mỗi bữa ăn với trẻ nên là những giờ học trãi nghiệm thú vị không nên là cuộc đo ván giữa bố mẹ và đứa trẻ! Để trẻ nhận ra mùi vị thức ăn ngon như thế nào sẽ tốt hơn là để trẻ sợ hãi chén cơm của mình!

Mình không ép con ăn mà sẽ để con ăn theo ý thích và nhu cầu của con! Ngoài ra mình còn cho con ăn thêm sữa chua, váng sữa, bổ sung thêm sữa và quan trọng nhất là cho con ăn thêm thức ăn chứa kẽm để con luôn có cảm giác ngon miệng.

Mình thường cho con uống nước củ cải luộc để bổ sung thêm kẽm đấy các mẹ ạ! Bởi kẽm từ củ cải trắng rất tốt cho hệ tiêu hóa và giúp trí não của bé phát triển vượt trội đấy các mẹ ạ!