Hai nhóc nhà mình cứ trái gió trở trời là ho sù sụ, mỗi lần nhìn con ôm ngực ho là xót hết cả ruột. Mà mình thì rất ghét cho con uống kháng sinh lắm, đọc nhiều bài báo khuyến cáo các cha mẹ không nên lạm dụng thuốc kháng sinh, vì uống nhiều quá sẽ dẫn đến nhờn thuốc và kháng thuốc, vì thế mình hay tìm hiểu các bài thuốc dân gian để chưa cho con. Trong các phương pháp thì mình kết nhất là bài thuốc uống với lá Húng chanh. Theo mình biết thì lá Húng chanh là loại rau thơm rất quen thuộc,rất dễ trồng. Lá húng chanh có tinh dầu, thành phần chủ yếu là cavaron có tác dụng trị ho. Theo Đông y, húng chanh tính ấm, vị cay thơn, hơi chua, thơm mùi chanh, có tác dụng lợi phế, trừ đờm, giải cảm, tiêu độc. Húng chanh kết hợp với quất, đường phèn… thường dùng làm thuốc chữa ho trẻ em, bệnh đường hô hấp, viêm họng.

Mỗi lần hai bé nhà mình có dấu hiệu ho là mình làm như sau: Rửa sạch lá húng chanh và quất xanh, cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn rồi thêm lượng đường phèn vừa đủ, hấp cách thủy khoảng 20 phút. Cho bé uống liên tục 1-2 lần/ngày đến khi hết ho. Với bài thuốc đơn giản như vậy nhưng giúp cho các bé nhà mình khỏi những cơn ho xé ruột mỗi khi thời tiết thay đổi. Các mẹ thử áp dụng xem sao nhé.

webtretho