Nhím nhà em năm nay chuẩn bị vào lớp 1 các chị ạ! Không biết các bạn khác thế nào chứ cô gái ấy đang vô tư và háo hức lắm trong khi mẹ thì lo lắng hết chuyện này đến chuyện khác. Thú thực với các chị là đêm nằm ngủ mà em vẫn trằn trọc suy nghĩ đến việc vào lớp 1 của con, nào là mua sắm đồ đạc cho con, nào là tìm hiểu về trường mới không biết cơ sở vật chất có tốt không, giáo viên có giỏi không, không biết có nên cho con học trước lúc hè không vì sợ con không theo kịp,… ôi biết bao nhiêu là thứ!!!

Cuối cùng sau một hồi cân nhắc lựa chọn thì em quyết định cho con học ở một trường ngay gần nhà (nhà em ở Gò Vấp) luôn. Hôm vừa rồi đến trường đăng ký vào lớp 1 cho con, em nhận được thêm một Phiếu đăng ký học Tiếng Anh qua Toán và Khoa học tên là iSMART gì gì đó, cảm giác đầu tiên là cũng hơi bất ngờ các chị ạ! Bản thân em biết rằng Tiểu học nay đã có chương trình dạy Tiếng Anh nhưng em tưởng phải lên lớp 3 – nghĩa là lúc tiếng Việt con đã cứng cáp rồi thì mới bắt đầu học chứ, ai dè mới lớp 1 chưa thuộc cả bảng chữ cái tiếng Việt mà đã học song song cả tiếng Anh, không biết con mới 6 tuổi có kham nổi không nhỉ?

webtretho

Vì băn khoăn quá nên em đã xin nhà trường cho về suy nghĩ thêm, ở đây mẹ nào có kinh nghiệm cho em hỏi có nên để bé học Tiếng Anh ngay từ lớp 1 hay không và học song ngữ Việt – Anh như vậy chương trình có nặng quá không ạ? Hiện em cũng bắt đầu nghiêng qua quan điểm nên cho con học song ngữ từ sớm rồi. Lý do là về tìm hiểu thêm thì em mới biết được rằng Tiểu học là giai đoạn dễ phát triển ngôn ngữ và cảm xúc đầu đời nhất. Đa phần các chuyên gia giáo dục cũng khuyên nếu muốn con giỏi ngoại ngữ thì nên cho bé tiếp xúc với ngôn ngữ đó càng sớm càng tốt, học trễ sẽ gặp nhiều khó khăn về tư duy cũng như việc sử dụng tiếng Anh cùng lúc. Bằng chứng rõ rành rành là thế hệ học sinh bắt đầu học tiếng Anh từ lớp 6 dùng ngoại ngữ thường bị khó tiếp thu, đa số luôn có thói quen dịch từ tiếng Việt ra tiếng Anh nên phản xạ hơi bị kém.

Nghĩ thì nghĩ vậy nhưng em vẫn còn hoang mang thắc mắc nhiều thứ lắm các mẹ ơi :(( Theo các mẹ em nên đăng ký cho con học hệ iSMART tại trường hay mạnh dạn đầu tư hẳn cho con ra Trung tâm bên ngoài học riêng tiếng Anh luôn???

Học trung tâm em nghe có nhiều mẹ khen nức nở tuy nhiên chi phí đắt đỏ hơn nhiều lại vừa phải đưa đón mất công, nhà neo người nên em cũng đang suy nghĩ dữ lắm. Mẹ nào có con từng học iSMART rồi cho em xin review về giáo viên bản xứ của hệ đào tạo này với! Thái độ học tập, tiếp nhận kiến thức của con ra sao, con thích thú hay dễ cảm thấy chán? Hiệu quả sử dụng tiếng Anh thế nào? Còn Toán, Khoa học là có giỏi song song tiếng Anh không hay chỉ phụ trợ thôi các mẹ nhỉ? Em bị rối nên hỏi hơi nhiều mong các mẹ thông cảm và giải đáp giùm em nha