Thời tiết hè nóng nực làm con em khó chịu và biếng ăn hẳn. Hôm bữa đưa cu cậu đi khám định kỳ thì bác sĩ dặn là mùa này, mẹ phải đặc biệt chú ý đến thực đơn dinh dưỡng mỗi ngày của con, vì thời tiết thay đổi bé sẽ dễ bệnh hoặc sụt cân lắm đấy.

Nghe thế em vội vàng hỏi xin ít bí quyết của bác ngay, xem phải cho con ăn thế nào là hợp lý. Bác mới tư vấn về thực đơn dinh dưỡng cho bé trong mùa hè thế này nè, em share luôn cho chị em nào cần nhé!

Điều căn bản đầu tiên mà mẹ nào cũng cần phải đảm bảo, đó chính là trong các bữa ăn chính của con luôn phải cung cấp đủ 4 nhóm thực phẩm chính: đạm, béo, chất bột đường, các vitamin và khoáng chất. Đây là những nhóm chất giúp bổ sung dinh dưỡng, tăng cường năng lượng cho bé phát triển khỏe mạnh, hỗ trợ tăng trưởng về cả thể chất lẫn trí não. Em để ý rất nhiều mẹ không quan tâm đến vấn đề phải đủ cả 4 nhóm chất trong 1 bữa ăn, có chất này thì lại thiếu chất kia, hoặc một số chị em còn sợ con tăng cân quá mức nên loại bỏ luôn thành phần “chất béo”, tai hại vô cùng nhé các mẹ! Ngoài ra, chị em cũng nhớ phải tăng cường thêm những nhóm thực phẩm sau đây cho con vì chúng đặc biệt rất cần thiết trong khoảng thời gian hè nắng nóng khó chịu như hiện nay:

Các thực phẩm giúp giữ nước, bù nước

Để tránh tình trạng bé mải chơi, tăng cường hoạt động trong hè nhưng lại lười uống nước thì các mẹ buộc phải “tiếp nước” cho con bằng nhóm thực phẩm giúp giữ nước, bù nước nha. Những thực phẩm có khả năng giữ nước cho cơ thể hiệu quả có thể kể đến như sữa chua nguyên chất (có hàm lượng nước khoảng 88%), dưa leo (hàm lượng nước 95%), bắp cải (hàm lượng nước 92%), cà chua (hàm lượng nước 94%), cam (hàm lượng nước khoảng 88%),… Các thực phẩm này sẽ hỗ trợ trong vấn đề cung cấp nước cho cơ thể trẻ, hạn chế tình trạng tim đập nhanh, chuột rút, đau đầu chóng mặt,… do mất nước.

Các thực phẩm tăng sức đề kháng cho bé

Mùa hè là mùa vi khuẩn dễ tấn công bé nhất, bởi bé sẽ tham gia nhiều hoạt động hè, tiếp xúc với nhiều người, cộng với việc thời tiết thay đổi nên cũng sẽ hay bị bệnh hơn. Để hạn chế điều này, chị em hãy bổ sung cho con nhóm thực phẩm có chức năng tăng sức đề kháng, bồi dưỡng cơ thể bé khỏe mạnh, đủ sức chống chọi lại các loại vi khuẩn gây bệnh nhé. Nhóm thực phẩm này bao gồm các loại thức ăn chứa nhiều vitamin C như cam, quýt, bưởi, táo, dâu tây,…, ngoài ra các loại rau màu xanh đậm, khoai lang, nấm,… cũng tăng cường đề kháng khi chuyển mùa rất tốt.

webtretho

(Ảnh minh họa, nguồn: pixabay.com)

Các thực phẩm giúp bé hạn chế mồ hôi trộm

Khá nhiều trẻ gặp phải tình trạng ra mồ hôi trộm khi hè đến, việc này khiến các bé dễ bị mất nước, cơ thể trở nên yếu ớt, dễ mệt mỏi, suy kiệt hơn. Mẹ cần có giải pháp “chấn chỉnh” vấn đề mồ hôi trộm của bé ngay, đó chính là bổ sung thêm những món ăn giúp bé hạn chế mồ hôi trộm như cháo sò, cháo trai, chè đậu đen hoặc đậu xanh, các loại trái cây tươi mát, rau má, rau ngót,…

À tiện thể đây em cũng gợi ý cho mọi người một số món ăn thanh mát, kích thích vị giác và vô cùng phù hợp với bé trong mùa hè nha! Các mẹ có thể nấu canh mồng tơi, canh nghêu nấu riêu, bún cá, salad rau củ ăn kèm phô mai, bí đao cuộn tôm thịt,… và chuẩn bị những món tráng miệng mà hầu như bé nào cũng thích như sinh tố, trái cây cắt sẵn ướp lạnh, sữa chua tự làm, chè đậu đen, đậu xanh,… vừa bổ vừa dễ ăn.

Ngoài ra, có một loại thực phẩm mà em nghĩ sẽ không mẹ nào bỏ qua chính là sữa. Sữa có thể cung cấp nước, dưỡng chất cũng như năng lượng cho các bé trong cả ngày dài hoạt động. Nhưng tìm được một loại sữa có vị thanh mát, dễ uống phù hợp với mùa hè thì cũng hơi khó à nha! Tuy nhiên, khó không có nghĩa là không thể, cách đây khoảng 7 tháng, em phát hiện ra sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 và đã cho bé ở nhà dùng thử, kết quả trên cả tuyệt vời. Sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 có vị ngọt thanh vì không chứa đường mía nên con em rất thích, uống bao nhiêu cũng không ngán hihi. Dòng sữa này còn đặc biệt ở chỗ có chứa Đạm OPTIPRO, uống 2 hộp sẽ cung cấp đến 40% lượng đạm trẻ cần mỗi ngày. Bên cạnh đó, sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 còn chứa sắt, kẽm, chất xơ, Omega-3, vitamin D, phốt pho,… sẵn sàng bổ sung dưỡng chất giúp bé phát triển .

webtrethowebtretho

Một điểm nữa khiến em cực thích ở NAN OPTPRO 4 hộp pha sẵn là rất tiện lợi, mỗi lần con đi đâu chỉ cần bỏ vào giỏ của bé 2 – 3 hộp là mẹ hoàn toàn yên tâm. Sữa công thức pha sẵn NAN OPTIPRO 4 giàu dinh dưỡng với công thức đặc biệt từ Thụy Sỹ, hỗ trợ tăng sức đề kháng và hệ tiêu hóa của bé rất tốt, từ khi cho sử dụng thì bé nhà em trộm vía ít ốm vặt hơn, cân nặng chiều cao đều đạt chuẩn, cứ tăng đều đều. Theo em đây là một dòng sữa đáng thử, các mẹ có thể cân nhắc cho con sử dụng và tự trải nghiệm hiệu quả của sữa công thức pha sẵn NAN OPTPRO 4 nha :3

Chị em nào muốn thử trước thì NAN 4 đang có chương trình tặng mẫu thử hoàn toàn miễn phí nè, cứ vào đây đăng ký là sẽ nhận được ngay nhé!