Các mẹ ơi trước giờ em đều nghe khuyên là nên uống sữa mỗi ngày mà hôm nọ chị đồng nghiệp còn bảo em nên cho cả nhà ăn thêm phô mai mỗi ngày nữa. Tại sao vậy ạ, mẹ nào thông thái “thông não” cho em với ạ?

Nhà em có thói quen lớn bé gì cũng phải uống sữa mỗi ngày hết vì em nghĩ là như vậy mới bổ sung đủ chất được, đặc biệt là canxi chứ bữa ăn thì không biết có đủ không nữa. Nhất là hai con của em đang tuổi ăn tuổi lớn, em ép uống sữa mỗi ngày để có thêm canxi và các chất khác. Còn bố mẹ lớn tuổi cũng cần canxi cho xương khớp chắc khỏe, phòng ngừa loãng xương nên em cũng ép nốt.

Hôm nọ trong lúc tám chuyện về ăn uống trong nhà, chăm chồng chăm con ra sao với chị đồng nghiệp thì chị bảo là ngoài sữa ra các bác sĩ còn khuyên phải dùng thêm chế phẩm từ sữa mỗi ngày nữa mới cung cấp đủ canxi, như em thì chả thấm thía gì đâu. Chị nói canxi trong phô mai còn cao hơn cả các loại khác nên bổ sung canxi bằng việc cho cả nhà từ bé đến lớn ăn dặm thêm phô mai là chuẩn đấy ạ. Em ngạc nhiên quá, em nghĩ là phô mai béo lắm, ăn mỗi ngày có mà cả nhà béo phì hết thì làm sao ạ?