Ng­ười phụ nữ sinh ra chịu nhiều thiệt thòi quá,mang thai con 9 tháng mười ngày đến ngày sinh nở lại một lần nữa chịu đau đớn thể xác và tinh thần,người thì đẻ mổ người đẻ thường theo mọi người đẻ mổ hay đẻ thường tốt hơn hôm nay mình sẽ chia sẻ một chút vì mình cũng là người sinh con rồi.

Lợi ích của đẻ thường và đẻ mổ: Đẻ thường thì khá an toàn và cũng có nhiều điều tốt,đối với các mẹ đẻ thường thì đẻ xong có thể tự đi lại được rồi,lúc sinh người mẹ cũng không sử dụng thuốc tê và kháng sinh nhiều,khi đó con sẽ nhanh có sữa non để bú,sinh thường mẹ sẽ hồi phục sức khỏe nhanh và có sức chăm con,các em bé sinh thường sinh xong sẽ được nằm trong vòng tay của mẹ và được bú sữa non sớm. Còn đẻ mổ thì không phải chịu đau nhiều và cơn đau kéo dài như đẻ thường,thai phụ sẽ không mất sức hoàn toàn tỉnh táo lúc quá trình mổ bắt thai,ngày nay rất nhiều người lựa chọn đẻ mổ để an toàn cho cả 2 mẹ con,khi thai nhi ngược ngôi thai hay thai có vấn đề gì thì mổ sẽ kịp thời nhanh nhất để giúp 2 mẹ con thai phụ,việc sinh mổ các chị em có thể chọn được ngày đẹp cho con để mổ,và có 1 điều nữa đó là đẻ mổ thì cô bé vẫn giữ được như hồi con gái mà vấn đề này chị em cũng rất quan tâm,em bé sinh ra sẽ an toàn hơn.

Những điểm hạn chế khi đẻ thường và đẻ mổ: Đẻ thường sẽ khiến nhiều chị em bị mất sức do cơn đau kéo dài làm mất sức trong quá trình rặn đẻ,đẻ thường cũng có nhiều rủi ro trong lúc sinh do nhiều mẹ có xương chậu hẹp,tử cung nhỏ,đẻ thường sẽ làm xấu cô bé của mẹ không được như trước kia nữa sẽ làm chị em mất tự tin,các em bé khi sinh thường lúc mẹ sinh khó rất hay bị ngạt,đầu em bé to quá sẽ cần phải dùng dụng cụ để hỗ trợ cùng mẹ đưa em bé ra ngoài sẽ làm đầu con có thể bị trầy xước nhẹ,không tốt cho con. Còn đối với đẻ mổ khi mổ các mẹ cần phải tiêm nhiều thuốc gây mê mà thuốc sẽ làm ảnh hưởng tác dụng phụ như tụt huyết áp,ảnh hưởng nguồn sữa của mẹ sữa về chậm khi đó các em bé sẽ không có sữa non bú,đẻ mổ khiến tử cung bị tổn thương ảnh hưởng đến việc co thắt tử cung,tử cung hồi phục lâu hơn,người mẹ cũng bị mất nhiều máu khi sinh,cũng có nhiều mẹ đẻ mổ tử cung bị mẩn đỏ dẫn đến dính ruột,viêm bàng quang,và có nguy cơ bị nhiễm trùng vết mổ,vết mổ lâu lành,đau nhức,ngứa ngáy vết mổ,do đẻ mổ phải kiêng cữ nhiều hơn đẻ thường nên ăn uống không thoải mái sẽ làm sữa xuống ít,nếu muốn có thai lần nữa thì người đẻ mổ phải chờ ít nhất 2 năm mới có thai lại để an toàn cho 2 mẹ con tránh tình trạng có thai sớm làm vỡ tử cung,ngoài ra các mẹ đẻ mổ khi thời tiết thay đổi cũng hay bị đau lưng hoặc đau vết mổ,đối với các em bé thì đẻ mổ hệ miễn dịch của các bé kém hơn so với các bé sinh thường.

Vì vậy theo mình thấy nếu các mẹ sinh thường được thì vẫn nên sinh thường sẽ tốt hơn,chỉ trường hợp nào mà các mẹ không thể sinh thường được hay thai phụ và thai nhi có vấn đề nào đó thì mới nên để đẻ mổ.