Sau sinh làm gì cho đẹp da?

Thời kỳ em mang bầu Miu, chả hiểu sao da mặt xỉn màu mà có mụn nữa, ôi thôi em tự ti ghê lắm cơ. Người ta nói bầu mà mình xấu vậy là đẻ con trai các mẹ ạ, thế nên thôi cũng tự an ủi mình đôi chút. Cuối cùng lại tọt ra chị Miu mới chết chứ!

Vậy mà em sinh xong ra tháng là bao người trầm trồ vì da mặt láng mịn. Mọi người đừng nghĩ khen qua hình ảnh trên Facebook nha, khen khi gặp mặt đấy! Hội chị em có hỏi bí quyết, tiện đây em chia sẻ luôn.

Thứ nhất là nhờ xông hơ. Ôi thôi mẹ em kĩ tính lắm, sinh xong từ viện về là hôm sau cho xông hơ luôn. Mà không phải hơ mặt bình thường đâu, là có bài bản hẳn hoi. Mẹ em lấy nghệ tươi các chị ạ, giã nát rồi gói vào miếng vải sạch vo lại như cái nắm tay sau đó hơ trên than cho ấm ấm rồi hơ trực tiếp lên vùng mặt. Tuần làm như vậy 2 lần mà sau 1 tháng da dẻ em nó căng bóng như da em bé cơ.

Thứ hai là chế độ ăn uống. Mẹ em cho ăn toàn những món ngon bổ rẻ thôi. Ngon bổ là đúng rồi, cớ sao em nói rẻ? Vì rau củ hái ngoài vườn, hoặc mua của hàng xóm nên ít tốn kém, cá tươi cũng mua tại sông, vừa tươi lại vừa rẻ nè. Bữa ăn của em luôn có món mặn, món canh. Mà em là cái đứa khoái ăn rau, nên ngày nào cũng ăn rau nhiều lắm. Về mẹ sinh chưa đầy tháng đã vặt sạch vườn rau rồi.

Thứ ba là kiêng cữ. Đã bảo mẹ em kĩ tính thì sao để lọt qua cái chốt này. Không cho ra khỏi phòng suốt cả tháng trời nha, giữ ấm cơ thể, tránh gió. Các mẹ mới sinh mà ra gió nguy hiểm lắm đấy, không chỉ làm da dẻ mình xấu mà sau này người cũng yếu đi. Em nghe mẹ dọa xấu nên tuân thủ luôn.

Nhờ vậy mà da mặt đẹp, các vết nám tàn nhang lúc mang bầu cũng bay luôn. Các mẹ bầu chuẩn bị sinh nhớ làm liền đi, mẹ nào sinh lần 1 chưa làm thì để dành lần 2 áp dụng nha!