Em mở topic này để phần nào “gỡ rối”, giúp các mẹ bớt hoang mang trước tình hình dịch bệnh corona đang diễn biến phức tạp đây ạ! Vì nhà có hai con nhỏ nên bản thân em tìm hiểu vụ này kĩ lắm ;)

Theo em được biết, hiện virus corona chưa có vaccine điều trị, cách phòng chống tốt nhất là chúng ta tuân thủ theo các biện pháp phòng ngừa mà Tổ chức Y tế thế giới (WHO) và Bộ Y tế khuyến cáo: đeo khẩu trang đúng cách, rửa tay thường xuyên, sử dụng thực phẩm chín… Đặc biệt, cần phòng ngừa dịch Corona từ gốc bằng cách tăng cường sức đề kháng, tăng khả năng miễn dịch tự nhiên cho con để cơ thể “chiến đấu” với bệnh tật.

Hệ miễn dịch thường được ví nôm na như “hàng rào kiên cố” giúp cơ thể chống lại các tác nhân gây bệnh từ bên ngoài. Người nào có sức đề kháng tốt, khả năng miễn dịch tốt sẽ khó mắc bệnh hoặc có mắc bệnh thì nhanh khỏi hơn. Riêng với con nít thì hệ miễn dịch của các con chưa phát triển hoàn thiện nên còn rất non yếu. Tiện đây em chia sẻ 4 cách giúp tăng sức đề kháng cho con trong mùa dịch này để các mẹ cùng biết nhé!

1. Khuyến khích trẻ vận động ngoài trời:

Vận động ngoài trời không những rất tốt cho trí tuệ, thể chất, mà còn giúp hoàn thiện hệ miễn dịch của trẻ. Vì thế, mỗi ngày mẹ nên khuyến khích trẻ vận động khoảng 30 phút, ít nhất 2-3 lần một tuần, với các bài tập như chạy bộ, đạp xe đạp, xà đơn, chống đẩy… Tuy nhiên mẹ cũng lưu ý, nên cho các con tập với cường độ vừa phải, không tập khi trời quá nóng hoặc quá lạnh, với cả mình cũng cần hạn chế cho con tập ở những nơi đông người nữa nha !

2. Ngủ đủ giấc:

Mẹ biết không, một giấc ngủ đủ và sâu sẽ góp phần tăng sức đề kháng, giúp bé có hệ miễn dịch khỏe mạnh, giảm khả năng mắc bệnh hơn. Ngược lại, khi không được ngủ đủ giấc bé sẽ dễ cảm thấy mệt mỏi, uể oải và dễ bệnh hơn đó ạ. Và cũng tùy vào từng giai đoạn mà số giờ ngủ của trẻ cũng thay đổi như sau: Trẻ sơ sinh thường cần được ngủ đủ khoảng 16-18 tiếng, bé đang tuổi tập đi cần ngủ 12-13 tiếng, trẻ mẫu giáo ngủ 10-13 tiếng, trẻ ở độ tuổi 6-13 ngủ 9-11 tiếng…

Đặc biệt, với trẻ nhỏ, việc đi ngủ sớm rất quan trọng các mẹ nhé. Nhiều mẹ thường cho trẻ ngủ muộn với tâm lý để đêm trẻ ngủ sâu giấc và không thức dậy là sai lầm. Các mẹ có biết, trẻ đi ngủ muộn sẽ ảnh hưởng như thế nào đến hệ thần kinh và sức khỏe của con không? Theo các chuyên gia y tế, ngoài việc ảnh hưởng phát triển chiều cao, còn ảnh hưởng tới sự phát triển não bộ và khả năng học tập sau này của trẻ, và cũng có thể gây ra các vấn đề tim mạch không đo đếm hết được.

3. Duy trì chế độ ăn khoa học:

Việc duy trì chế độ ăn khoa học đóng vai trò rất quan trọng giúp hỗ trợ tăng cường hệ miễn dịch, góp phần tiêu diệt vi khuẩn có hại đó nha các mẹ ! Bổ sung cho con bữa ăn đầy đủ 4 nhóm chất cần thiết: Chất bột đường (bún, phở, cơm…), đạm (thịt, cá, trứng…), béo (mỡ động vật, dầu thực vật…), vitamin và khoáng chất (rau củ quả, rau xanh…).

webtretho

Nguồn: Shutterstock

Nhắc đến thực phẩm tăng cường hệ miễn dịch hẳn nhiều mẹ chỉ nhớ đến các loại thực phẩm giàu vitamin C như cam, chanh, quýt... Thế nhưng, thực tế mình còn rất nhiều thực phẩm tốt cho hệ miễn dịch mà nhiều mẹ không biết ấy ạ. Điển hình như các loại rau xanh, quả tươi vừa có vitamin C vừa giàu A (Cà rốt, đậu xanh, dâu tây, ổi, sơ-ri, nho, táo, bông cải xanh, ớt chuông …) hay thực phẩm giàu protein giúp sản sinh các kháng thể (thịt heo, thịt gà, vịt, cá béo, sữa, trứng, thực phẩm chế biến từ đậu nành…).

4. Không tự ý dùng thuốc khi chưa có sự chỉ định của bác sĩ, đặc biệt là kháng sinh

Vụ này báo đài đã nói ra rả nhưng đến giờ em vẫn thấy không ít mẹ còn thói quen tự đoán bệnh rồi tự ý mua thuốc, thuốc kháng sinh về cho con uống mà chưa có sự đồng ý của bác sĩ :( Nói đâu xa, bản thân em trước đây cũng từng như thế… Hồi trước bé đầu của em cũng bệnh suốt, nên em thường ra nhà thuốc khai bệnh và mua thuốc về cho con uống. Vài lần đầu con cũng khỏi nhanh, nhưng càng để ý em càng thấy tần suất tái bệnh cứ tăng và kéo dài hơn. Bồng con đi khám thì bác sĩ bảo một phần là do em dùng kháng sinh bừa bãi, nên khiến hệ miễn dịch của con không được tập luyện, sức đề kháng không cao, dễ mắc bệnh. Và nếu cứ tiếp tục dùng kháng sinh bừa bãi, nặng hơn sẽ khiến con bị kháng kháng sinh. Nói cho dễ hiểu hơn đây là tình trạng vi khuẩn hay mầm bệnh kháng lại hiệu quả của thuốc, thậm chí, vi khuẩn còn thay đổi theo cách mới để làm giảm hoặc loại bỏ luôn hiệu quả của thuốc chữa bệnh ấy ạ. Chưa hết, bác sĩ còn bảo, vi khuẩn nào sống sót sau điều trị kháng sinh đều có thể nhân lên và truyền các đặc tính của nó cho các thế hệ sau khiến trẻ bị tái phát bệnh thì dùng thuốc cũng không còn tác dụng nữa…

Với lại bác sĩ có dặn em thế này, thực tế, các bệnh phổ biến ở trẻ nhỏ như ho, cúm… đa phần là do virus gây ra , chứ không phải vi khuẩn. Việc lạm dụng kháng sinh khi con bị ho chẳng những khiến con không khỏi bệnh, mà còn gây ra nhiều tác dụng phụ: tiêu diệt vi khuẩn có lợi, tạo điều kiện cho vi khuẩn có hại sinh sôi, thậm chí còn làm suy yếu hệ miễn dịch của con nữa…

Vậy là rút kinh nghiệm xương máu từ bé đầu, sang đến bé thứ 2 em không dám tự ý dùng thuốc, kháng sinh một cách bừa bãi nữa. Nếu con có bị ho thì việc đầu tiên em làm là giữ ấm, cho con nghỉ ngơi, bổ sung dinh dưỡng đầy đủ, cho con bú sữa mẹ, với bé lớn hơn thì mẹ cho con uống nhiều nước hoặc nước cam, nước chanh để tăng sức đề kháng.

Ngoài ra, em còn cho con dùng thêm các sản phẩm thảo dược thiên nhiên để giảm triệu chứng ho một cách an toàn. Loại em hay dùng cho con là Selituss – loại cho trẻ từ sơ sinh đến dưới 2 tuổi (các mẹ Google: Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Selituss Infant Cough Drops là ra nhé). Loại này do một chị đồng nghiệp giới thiệu, chị ấy bảo đây là sản phẩm được chiết xuất từ thảo dược tự nhiên, vừa hỗ trợ giảm ho, giảm đờm, giảm đau rát họng, vừa có vị cherry dễ uống nên em mua thử cho con dùng luôn. Trộm vía con em đỡ ho hẳn và tần suất mắc bệnh cũng giảm. Tìm hiểu thêm mới biết, sản phẩm này có thành phần từ cỏ xạ hương giàu Vitamin C và chất chống oxy hóa, hỗ trợ tăng cường miễn dịch tự nhiên cho con đây mà…

Tóm lại, em thấy một đứa trẻ có hệ miễn dịch khỏe, sức đề kháng tốt thì ít bệnh vặt hơn hẳn, hoặc có bị bệnh cũng sẽ mau khỏi hơn các mẹ ạ. Giữa tâm dịch corona, cần nhất vẫn là tăng sức đề kháng cho con mỗi ngày và luôn bình tĩnh, sáng suốt nhận định từng triệu chứng bệnh của con để có cách xử lý tốt nha các mẹ.

Chúc các bé nhà mẹ luôn khỏe mạnh.