Lần đầu có con, sinh con, rồi nuôi con ai cũng nhận được rất nhiều lời khuyên từ bạn bè, ba mẹ, cô, dì, chú, bác,... nhưng không phải lời khuyên nào cũng chính xác và bổ ích và phù hợp với con của bạn, Hãy là người mẹ thông mình, sáng suốt để dành cho con những gì tốt đẹp nhất chứ không phải ai chỉ gì làm đó!

1) Không ôm ấp trẻ sơ sinh: khi em mới sinh, nhìn thấy con bé nhỏ, yếu ớt nên ôm nó vào lòng thế là được mẹ và chị gái la cho một thôi một hồi, mày cho con bú xong là quấn khăn lại rồi cho con nằm xa ra, không được ôm nó, tấn cái gối ở giữa để con không quen hơi mẹ,... trời ạ làm mẹ thế thì còn gì gọi là mẹ chứ, thế là mặc ai nói cứ theo bản năng và tình yêu mình dành cho con, hãy cứ ôm ấp, vuốt ve và cưng nựng con nếu có thể, ẳm con khi con cần mẹ vì đơn giản là con đòi mẹ là chuyện thường và điều đó chẳng làm hư con được. Em bé phải làm quen với một thế giới mới lạ, đầy ngỡ ngàng và sợ sệt mà còn bị bỏ một mình thì sao mà phát triển toàn diện được. Và dù bị đe dọa là mai mốt nó chỉ biết mẹ thôi, nó sẽ không cho ai ẳm ngoài mẹ đâu, hay không ai giữ con dùm cho mà đi vệ sinh đâu nhé,... thì thật là kỳ cục vì thực tế khi bé được hơn 2 tháng trở đi bé sẽ tập lật, rồi bò, rồi đi bé sẽ chẳng còn muốn mẹ ẳm nữa mà thích tự mình khám phá mọi thứ hơn,...thế nên em vấn kiên quyết nuôi trẻ sơ sinh bằng tình yêu thôi.

2) Không được khen trẻ: chẳng biết ai chứng mình được là cứ khen bé ngoan, bé giỏi, bé tròn trịa bé sẽ hư, đau ốm mà cứ thấy người ta truyền tai nhau rồi áp dụng tuốt. Nhưng theo quan điểm của em thì bé nên được sống và lớn lên trong động viên khen ngợi

3) Không cho con đi bệnh viện, không cho uống kháng sinh: nếu chỉ khè khè, ho ho vài tiếng hay ắt xì thì không sao chứ bệnh mà kéo dài từ 3 ngày trở lên, bé bú ít, khó ngủ hay quấy khóc là em đưa đi bắc sĩ liền. cứ để ở nhà bệnh sẽ nặng thêm mà mình cũng thêm lo lắng chứ chẳng dược ích lợi gì, chờ bệnh tự khỏi thì chắc đến mùa quýt sang năm mất.

4) Không cho bé ra ngoài: nới công cộng đông người thì nên hạn chế, chứ để bé cũng ra ngoài đi dạo, qua nhà hàng xóm chơi,.. thì vẫn khuyến khích. Con em sau khi sinh được 10 ngày là sáng nào cũng được mẹ ẳm ra đầu ngõ phơi nắng vào sáng sớm rồi.

Em nuôi con nó cũng cố chấp, đợc lập và khác người thế đấy ạ, có mẹ nào có thêm kinh nghiệm gì thì chia sẽ thêm nhé!