Hôm nay đi làm nghe mấy chị em đồng nghiệp tranh luận về việc em bé sinh ra sẽ giống ai nhiều hơn, bố hay mẹ. Em ngồi “hóng hớt” cũng thấy có nhiều cái hay. Nhớ ngày trước chuẩn bị sinh con, em cũng tò mò lắm, không biết con mình nó có giống mình không.

Sau khi tìm tòi, “lượm lặt” tổng hợp thông tin thì em kết luận, chị em cứ yên tâm là con chúng ta không ít thì nhiều cũng sẽ có những điểm được thừa hưởng từ mẹ. Bởi thế em mở topic này để chị em nào có thắc mắc về vấn đề này cũng biết luôn nha! Đây là những điểm con có thể thừa hưởng từ chúng ta nè các mẹ ơi!

webtretho

Đầu tiên là ngoại hình nè, khi mẹ có những đặc điểm ngoại hình nổi bật, gen trội thì khả năng cao là trẻ cũng sẽ được thừa hưởng những nét này.Nếu không quá giống về tổng thể thì chắc chắn con cũng giống mẹ những chi tiết nho nhỏ này.

Em còn đọc được một tài liệu cho biết, các nhà nghiên cứu đã chỉ ra rằng trí thông minh của một đứa trẻ phụ thuộc rất nhiều từ chỉ số IQ và trí óc của người mẹ. Lý do là vì những gen thông minh sẽ tập trung đa phần ở các gen của nhiễm sắc thể X.

Tiếp đến là về năng khiếu, cảm quan nghệ thuật nữa nè. Nếu như mẹ hát hay, biết chơi nhac, thì chắc chắn bé cũng sẽ có cảm âm rất tốt đó. Nhớ quan sát để phát triển thêm tài năng thiên bẩm của con nha các mẹ.

Ngoài những cái thuộc về gen thì em thấy thứ quan trọng nhất mà con được hưởng từ mẹ đó chính là nguồn dinh dưỡng từ sữa mẹ. Vì con giống bố hay giống mẹ thì đều tuyệt vời như nhau phải không ạ? Quan trọng hơn đó là việc bé được chăm sóc và nuôi dưỡng như thế nào để có thể phát triển tốt nhất “nguồn vốn” thừa hưởng từ bố mẹ. Mà trong khoảng 2 năm đầu đời thì sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng quan trọng giúp bé phát triển tốt nhất. Vì vậy mới nói sữa mẹ là thứ mà đứa trẻ nào cũng đều cần từ mẹ.

webtretho

Cho con bú mẹ vừa giúp gia tăng sự gắn kết tình cảm giữa mẹ và bé, vừa cải thiện sức đề kháng cho con, đồng thời cũng giúp hệ tiêu hóa hoạt động hiệu quả để bé lớn nhanh, ít bệnh vặt. Các chị biết không, một trong những lý do khiến sữa mẹ tốt cho trẻ đến thế chính là vì nguồn sữa này có chứa HMO. HMO là những carbohydrates không tiêu có tác dụng hỗ trợ đường ruột, cải thiện sức đề kháng, ngăn cản sự “bám víu” của các vi khuẩn vào đường ruột, nhờ đó mà trẻ cũng giảm được nhiều nguy cơ mắc bệnh hơn.

Nhưng trong trường hợp mẹ không có đủ sữa cho bé bú hoặc chất lượng sữa mẹ giảm bớt thì từ 2 tuổi trở lên, chị em có thể bổ sung dinh dưỡng cho con bằng cách cho bé dùng sữa công thức. Một trong những loại sữa em thấy đang được các mẹ tin tưởng lựa chọn rất nhiều và em hiện cũng đang cho bé Gấu con em dùng thử đó chính là NAN Supreme 3 (Sữa này dành cho các bé từ 2 – 6 tuổi nha, Gấu nhà em năm nay được 2 tuổi rưỡi rồi hihi).

Lý do em chọn NAN Supreme 3 là vì chúng có chứa “bộ đôi hoàn hảo” HMO và lợi khuẩn Bifidus BL. HMO thì em đã nói ở trên còn Bifidus BL là lợi khuẩn có trong đường ruột, khi kết hợp với HMO sẽ giúp cải thiện và hỗ trợ phát triển hệ miễn dịch cho bé tốt hơn. Từ đó bé có thể khỏe mạnh ngay từ bên trong.

Mẹ nào đang có ý định bổ sung thêm sữa dặm cho con cũng có thể tham khảo ngay NAN Supreme 3 nha, chắc chắn sẽ không làm mẹ và các bé thất vọng đâu nè!