Khi mang thai ngoài xuất hiện những vết thâm nám thì còn phát sinh ra nhiều vấn đề khác trên làn da của mẹ. Trong thời gian thai kỳ 9 tháng đó là những thời gian mà làn da luôn bị tác động từ nhiều yếu tố khác nhau và sau thời gian hậu sản lại thêm nhiều vấn đề về da khiến mẹ đau đầu và lo lắng nữa. Có thể sau thời gian thì khi nội tiết tố của bạn cân bằng lại thì có thể sẽ giảm đi tình trạng này nhưng nếu mà mẹ vẫn thấy làn da mình bị nổi mụn hay bị khô da cũng như gặp các vấn đề liên quan đến da sau khi mang thai thì mẹ phải hiểu đến lúc bạn cần làm gì để chăm sóc cho làn da của mình rồi đó. Đầu tiên mẹ cần phải biết là làn da của mình là cơ quan được bao phủ toàn cơ thể của mình và thời gian mang thai kéo dài thì chắc chắn nội tiết tố bên trong cơ thể sẽ thay đổi để phù hợp với thai nhi bên trong bụng mẹ. Và mẹ cần nắm những thay đổi về da liên quan đến mang thai phát sinh vì một số lí do, bao gồm như là: Thay đổi mạch máu huyết lưu thông cũng không như trước khi mang thai, sự thay đổi nội tiết tố bên trong cơ thể của mẹ bầu cũng như mẹ sau sinh, Các thay đổi về địa điểm cũng như thay đổi khí hậu - môi trường, ngoài ra còn thay đổi cấu trúc trên da của mẹ nữa. Có một điều mà các chị em cần biết và chấp nhận chính là tình trạng da có từ trước trở nên tồi tệ hơn (hoặc đôi khi cải thiện) khi mang thai. Việc thay đổi da sau sinh chủ yếu là do các vấn đề liên quan đến thai kỳ tiếp diễn, mỗi lần bạn mang thai thì nội tiết tố lại khác nhau nữa, nhưng đôi khi một số tình trạng như mụn trứng cá chỉ xuất hiện sau khi sinh con. Bạn chăm sóc làn da của mình và quan trọng cũng cần cho nó thời gian. Có thể mất một thời gian để các tác động của thai kì giảm bớt và làn da của bạn trở lại bình thường.