Hỏi một vòng các chị đồng nghiệp trong công ty, em thấy 10 mẹ là hết 5 mẹ có con sợ học tiếng Anh rồi. Thế nên hôm nay em lập topic này để chia sẻ bí kíp giúp con thoát khỏi nỗi sợ tiếng Anh hiệu quả đây ạ!

Thật tình là con em không phải đứa trẻ có năng khiếu tiếng Anh các chị ạ. Hồi học mẫu giáo cũng có đăng ký giờ học tiếng Anh cho con ở trường nhưng con chẳng biết gì nhiều. Vào tiểu học thì em có đăng ký thêm lớp tiếng Anh ở trung tâm nhưng mà con cứ lẹt đẹt, không theo kịp các bạn. Đặc biệt về phần nói thì con rất nhút nhát, ngại giao tiếp.

Ở nhà, em và chồng đã cố gắng nói tiếng Anh với con nhiều hơn nhưng tình hình không mấy khả quan, phần vì vợ chồng em cũng không phải giỏi tiếng Anh cho lắm, nhiều từ vựng không biết.

Em cũng mua thêm sách tiếng Anh cho con đọc thêm nhưng mà con không có tự giác, cũng không tỏ vẻ ham thích gì cả. Em cảm thấy lo lắm vì bây giờ tiếng Anh rất quan trọng, nếu học không tốt, nói không giỏi sẽ ảnh hưởng đến cả tương lai sau này. Chưa kể, năm nay con học lớp 5 rồi, năm cuối cấp 1 nữa, nếu không lo học từ bây giờ thì muộn mất.

Dù làm mọi cách nhưng trẻ vẫn "ngại" nói tiếng Anh, điều này khiến không ít bố mẹ Việt lo lắng

Tình cờ, trong một dịp đi ăn cùng đồng nghiệp, nghe em than thở con học kém tiếng Anh quá, chị đồng nghiệp mới chia sẻ, rằng ngày trước con chị cũng sợ học tiếng Anh lắm. Ngặt nỗi trẻ con mà đã sợ học rồi thì không tài nào học giỏi được. Chị biết là không nên ép trẻ quá, quan trọng là phải làm sao cho con thích học tiếng Anh trước đó. Từ việc yêu thích, con mới chịu khó tìm tòi, học hỏi. Để có thể học tốt tiếng Anh, phải tạo cho con niềm vui: “Học mà chơi – chơi mà học”. Chị cũng tìm hiểu rất nhiều trung tâm dạy tiếng Anh, con cũng đến học vài nơi nhưng không mấy hiệu quả, cho đến khi chị cho con theo học chương trình iSMART ngay chính trong trường mới thấy con hào hứng hơn hẳn. Dạo gần đây con còn bảo được học Toán và Khoa học bằng tiếng Anh cùng con robot gì nữa đấy, rất thú vị. Chị nói dĩ nhiên không phải là em đăng ký cho học là con sẽ nói tiếng Anh vanh vách được. Con cũng cần thời gian trau dồi nhiều hơn nữa. Con chị bạn em đã học được hơn 1 năm rồi và giờ nói tiếng Anh vừa chuẩn vừa lưu loát.

Chị còn chia sẻ thêm với em iSMART sắp có sự kiện “Cùng NAO khám phá khoa học” vào ngày 11/11. Chị khuyên em cho con tham gia thử rồi hẳn quyết định cho con theo chương trình của iSMART cũng không muộn.

Nghe chị mách em liền lên mạng tìm hiểu thì hóa ra chương trình học tiếng Anh qua Toán và Khoa học của iSMART đang được triển khai tại nhiều trường tiểu học và trung học. Chương trình này sử dụng bài giảng số với âm thanh, hình ảnh đồ họa 3D sinh động, bé giao tiếp 100% bằng tiếng Anh với thầy cô và bạn bè nên khá nhanh lắm. Như vậy nghĩa là nếu em muốn cho con học chương trình này thì cứ vào trường hỏi xem có áp dụng iSMART không rồi cứ việc đăng ký cho con học. Nhiều trường ở Hà Nội và TP. HCM đã đưa iSMART vào rồi đấy ạ. Trên website của chương trình, phụ huynh đăng tải nhiều phản hồi hết sức tích cực khiến em cũng an tâm lắm.

Sẵn em cũng đăng ký cho con tham gia luôn ngày hội “Cùng NAO khám phá khoa học” vào ngày 11/11 rồi, chị em nào muốn cho con trải nghiệm thì đăng ký luôn nhé http://www.ismart.edu.vn.