Nói không phải khoe chứ từ dạo đi học tới giờ, chưa ngày nào Bin nhà em mè nheo, hay uể oải khi đến trường cả. Ở lớp, con học cũng siêu ngoan, cô giáo chủ nhiệm hay khen Bin không những rất tập trung, tiếp thu nhanh bài vở, mà anh chàng còn rất hào hứng tham gia các hoạt động thể chất. Bởi vậy, dù không thuộc top cao nhất nhì lớp nhưng Bin cũng được cô và các bạn bầu làm lớp trưởng giờ thể dục các mẹ ạ :D Mà không phải tự dưng Bin được vậy đâu các mẹ nha, tất cả đều nhờ em bổ sung năng lượng đúng cách và hợp lý cho con đó ạ!

Các mẹ biết không, khác với hồi học mẫu giáo suốt ngày chỉ chạy nhảy vui chơi, học tiểu học cũng là lúc con bắt đầu học chữ, học đếm, tham gia các hoạt động thể chất cũng nhiều hơn. Vì thế, mức năng lượng con tiêu thụ trong một ngày cũng cao hơn rất nhiều, khoảng tầm 1.900 kcal/ngày. Mà đây chỉ là mức năng lượng trung bình thôi, bé nào năng nổ hoạt động nhiều thì mức năng lượng con tiêu thụ sẽ cao hơn nữa nha các mẹ!

webtretho

Ảnh minh họa

Cụ thể, mỗi tiết học con sẽ tiêu thụ khoảng 60 kcal, chơi bóng rổ đốt cháy 400 kcal/giờ, bóng đá là 300 kcal/giờ, bơi lội là 200 kcal/giờ, bóng chuyền là 150 kcal/giờ. Ngoài ra em còn được biết, ngay cả khi không chạy nhảy, vui đùa thì bé cũng sẽ tiêu tốn không ít năng lượng. Ví dụ, ngủ đốt cháy khoảng 13-19 kcal/giờ, xem phim truyền hình tốn 15-22 kcal/giờ, 15 phút đọc sách sẽ tốn 20 kcal/giờ, cười tốn 10-40 kcal/giờ, làm bài tập về nhà thì tốn tầm 27-39 kcal/giờ. Và nếu mẹ không cung cấp đủ mức năng lượng bé cần, bé sẽ rất dễ uể oải, mệt mỏi, không tập trung học tập đó ạ!

Vì thế, ngay từ ngày Bin bước vào lớp 1 là em kỹ khoản ăn uống của con lắm luôn. Mỗi ngày em luôn cho con ăn đủ ba bữa ăn chính (Sáng- trưa-chiều) và 1-2 bữa ăn nhẹ bổ dưỡng (xế sáng và xế chiều). Mỗi bữa ăn của con em luôn đảm bảo bổ sung đầy đủ và cân bằng 4 nhóm chất dinh dưỡng như: Bột đường (gạo, đỗ, mỳ… ), Đạm (thịt, hải sản, trứng, sữa, ngũ cốc… ), Chất béo (dầu ăn, mỡ), Vitamin và chất khoáng (rau, củ, quả). Nhất là các mẹ không được bỏ qua bữa sáng, vì đây là bữa ăn rất quan trọng, cung cấp năng lượng để bé hoạt động suốt cả ngày. Theo nhiều nghiên cứu cho thấy, bỏ bữa sáng hoặc dùng bữa sáng không đủ dưỡng chất sẽ ảnh hưởng tiêu cực đến thể chất cũng như hoạt động não bộ của trẻ. Ngược lại, nếu trẻ được thưởng thức bữa sáng cân bằng, trẻ sẽ có trí nhớ tốt, phản xạ nhạy bén, tập trung và tiếp thu bài vở nhanh hơn.

Vì thế, dù bận mấy em cũng không dám qua loa hay chuẩn bị bữa sáng “cẩu thả” các mẹ ạ! Sáng nào em cũng tranh thủ dậy sớm để làm bữa sáng cho cả nhà. Hôm thì bún, miến, hôm thì cơm rang, hủ tiếu, cháo, phở… đây toàn là những món bổ dưỡng, giúp con no lâu và tăng cường năng lượng đó ạ! Ngoài ra, em cũng không quên để sẵn trong cặp con 1 hộp Milo Bữa Sáng để con uống trước khi vào lớp. Sản phẩm với thành phần dinh dưỡng gồm sữa và bộ ba ngũ cốc yến mạch, gạo lức, lúa mì, không những chứa tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo theo Bảng nhu cầu Dinh dưỡng khuyến nghị cho người Việt Nam của Viện Dinh Dưỡng – Bộ Y Tế mà còn cung cấp thêm các dưỡng chất như canxi, chất xơ, vitamin và khoáng chất... Với cả, bạn này có vị cacao thơm ngon, hợp khẩu vị của tụi con nít nên con em mê lắm các mẹ ơi :D

Như chia sẻ ở trên, ngoài giờ học trên lớp, các hoạt động thể chất cũng khiến con tiêu tốn khá nhiều năng lượng. Thay vì để con thỏa thích ăn các loại thức ăn vặt ở trường, em hay chuẩn bị sẵn cho con cái bánh ngũ cốc, bánh bông lan, trái cây, quả trứng, cùng với 1 hộp MILO Giờ Ra Chơi các mẹ ạ. Bạn MILO Giờ Ra Chơi này ngoài vị cacao thơm ngon, còn cung cấp thêm các dưỡng chất cần thiết như sắt, vitamin và khoáng chất thiết yếu… vừa giúp con ít đụng vô các loại đồ ăn vặt ở trường, vừa tiếp thêm năng lượng để con thỏa thích vui chơi và học tốt hơn ở những buổi học sau! Mong những bí quyết mà em vừa chia sẻ có thể giúp các mẹ dễ dàng tiếp thêm năng lượng học tập và vui chơi cho con trong năm học mới nha :D