1.Bệnh thiếu máu

Thiếu máu khi mang thai gặp phải những khó khăn gì

Hiện tượng thiếu máu có thể xảy ra với bất kì ai, cả người bình thường và mẹ bầu. Vậy thì có thể rất nhiều nguyên dân gây ra. Tuy nhiên, nếu chị em đang trong thai kỳ bị thiếu máu, vậy thì có thể do bị thiếu sắt nhiều. Để bổ sung lại sắt vào cơ thể đầy đủ, các chị em có thể bổ sung thêm thuốc sắt. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để biết có thể mình thiếu gì và bổ sung chất cần thiết.

2. Bệnh tiền sản giật

Đây là một trong những căn bệnh gây nguy hiểm cho chị em trong quá trình mang thai. Theo một thống kê thì có từ 6 đến 8% chị em bị bệnh tiền sản giật trong thai kì của mình.

Các dấu hiệu của bệnh như: bị cao huyết áp, mặt có dấu hiệu bị phù, nước tiểu có màu đậm…

Khi bị tiền sản giật, nó sẽ khiến cho người mẹ có nguy cơ bị tổn thương ở gan, thận hay nặng hơn là rối loạn làm đông  máu. Người mẹ có thể bị co giật trước, trong hoặc sau khi sinh em bé. Điều này tác động làm em bé có khả năng chậm phát triển, suy thai. Nếu căn bệnh này không được chữa trị kịp thời có thể sẽ dẫn đến mẹ bị phù phổi, xuất huyết não và thậm chí tử vong.

Vậy nên trong thai kỳ mẹ nên để ý những thay đổi của cơ thể mình, để từ đó có những biện pháp khắc phục, nếu phát hiện những dấu hiệu bệnh này hãy nhanh đến gặp bác sĩ để có những lời khuyên cũng như hướng điều trị tốt nhất.