Các mẹ ơi, gấp gấp!!! Nhà mẹ nào có con nhỏ thì nhớ cẩn thận “củi lửa”, đừng chủ quan trong bất cứ việc gì nha.

Mới cách đây 2 hôm thôi, có một vụ cháy xảy ra làm em và mọi người hết sức kinh hãi và xót thương. Nạn nhân là một mẹ tên C. còn khá trẻ (mới có 22 tuổi, đang mang thai 3 tháng) và con trai của mẹ ấy tên H. (2 tuổi).

Như em được biết thì tối ngày 3/10, hai mẹ con chị C. đi ngủ nhưng sợ muỗi đốt bị sốt xuất huyết thì khổ nên chị C. đã thắp đèn dầu đem vô trong mùng để thấy đường bắt muỗi. Trong lúc say sưa đập muỗi, chị không chú ý nên để con trai nhỏ nghịch bên cạnh vô tình gạt tay làm ngã đèn dầu. Vì dầu chảy loang ra nên lửa bùng cháy to và lan ra mùng mền. Chị C. vội bế con ra ngoài nhưng do chiếc mùng quấn chặt vào người vẫn đang còn bốc cháy, chị trong cơn hoảng loạn không thể tháo gỡ được. Vì vậy mà hai mẹ con bị bỏng toàn thân, rất nặng đấy ạ.

Nghe tiếng la hét, anh T. chồng chị C. đang câu cá đêm ngoài ao lật đật chạy vô nhà dập lửa rồi đưa 2 mẹ con đến bệnh viện Đa khoa tỉnh Đắk Nông cấp cứu. Bác sĩ Bùi Chí Trung (Trưởng khoa Ngoại tổng hợp) cho biết: “Hai bệnh nhân nhập viện vào lúc 21h ngày 3/10, trong đó, bệnh nhân C. bị bỏng 60% diện tích cơ thể, cháu H. bị bỏng 70%. Vì chị C. đang mang thai ở tháng thứ ba nên sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của thai nhi. Hiện, hai bệnh nhân đã qua cơn nguy kịch nhưng vẫn được các bác sĩ theo dõi chăm sóc”.

Bác sĩ đang điều trị cho bé H.(Nguồn ảnh: Internet)

Nhà vợ chồng anh chị ấy rất nghèo, phải đi làm thuê làm mướn, lúc xảy ra tai nạn thương tâm ấy, trong người họ không có lấy một xu nào luôn, mọi người phải góp tiền trả viện phí giùm cho á. Đúng là “đã nghèo còn gặp cái eo”. Mà chị C. lại đang mang thai, không biết em bé có bị sao không nữa. Cháu bé thì mới có 2 tuổi đầu giờ bị bỏng 70%, đau đớn chịu sao cho nổi hả trời? Bình thường người lớn như mình nấu ăn dầu lỡ văng lên tay có chút xíu đã đau rát rồi, còn đây, cháu bé lại... Hic hic...

Tập thể y bác sĩ bệnh viện Đa khoa tỉnh Đắk Nông ủng hộ tiền cho hai mẹ con chị C điều trị (Nguồn ảnh: Internet)

Đúng là không thể nào thờ ơ với mấy cái vụ cháy rồi bỏng này được các mẹ ạ! Nhiều mẹ bảo ôi dào thời nay ai mà xài chi đèn dầu nữa cho cháy, chỉ là xui xẻo thôi mà! Các mẹ đừng nghĩ vậy nha! Đèn dầu vẫn còn dùng nhiều lắm á, trên bàn thờ hay có, những lúc mất điện hay xài, rồi những ai sống ở vùng nông thôn hay nơi xa xôi hẻo lánh lâu lâu vẫn dùng đấy ạ. Ngoài ra còn có bếp lửa, bếp than nướng đồ ăn nữa chứ đâu phải mỗi đèn dầu thôi đâu.

Nhắc mới nhớ, hôm bữa em về nhà bác dự đám giỗ. Tụi con nít được cho ngồi riêng một mâm dưới nền nhà, người lớn đi qua đi lại bưng dọn đồ ăn lên bàn trên cho khách. Có bà bác bưng tô súp đi ngang vấp phải chiếc dép làm đổ tô súp cái ào. Hậu quả là mấy đứa nhỏ bị bỏng, đứa bỏng chân, đứa bỏng tay, đứa dính chưởng ở lưng, la khóc om sòm, ai cũng điếng hồn điếng vía. Thiệt chứ con em mà bị như thế chắc em điên mất. Trẻ con nghịch ngợm gây ra tai họa còn chấp nhận được chứ người lớn chúng ta sao lại có những phút giây bất cẩn lãng nhách thế nhỉ? May hôm đó mấy đứa nhỏ không bị nặng chứ có chuyện gì thì ân hận cả đời. Từ nay lỡ nhà có mất điện phải thắp đèn dầu, dọn mâm cơm có canh nóng hay đưa con đi ăn cỗ ăn lẩu gì thì cẩn thận trường hợp này nha. Em thấy ớn lạnh lắm rồi.

Hổm nay đi ngoài đường, thỉnh thoảng em vẫn bắt gặp hình ảnh một người tay đi xe máy, tay xách bịch ni lông đựng đầy xăng, miệng phì phèo điếu thuốc, lỡ mà tàn thuốc rơi ra, bịch xăng bốc cháy, cháy nguyên cả người lẫn xe, rồi ảnh hưởng đến người đi đường nữa thì sao nhỉ? Các mẹ có thấy thì nhớ đừng đi gần nha, tránh càng xa càng tốt.

Các mẹ ạ, những tai nạn do lửa cháy, bỏng do nước nóng, canh nóng, xăng dầu... vẫn đang xảy ra hằng ngày, hằng giờ, để lại những hậu quả đau lòng, kéo dài theo năm tháng (suốt đời sống với hình hài dị dạng, chân tay co quắp, mất đi một phần sức lao động) hoặc cướp đi tính mạng người lớn và cả con trẻ trong chớp nhoáng. Những tai nạn tưởng chừng như rất “vô lý”, chẳng bao giờ có thể xảy ra ấy hoàn toàn có thể phòng tránh được nếu người lớn chúng mình cẩn thận một chút, ý tứ một chút. Đừng để “mất bò mới lo làm chuồng”. Các mẹ có đồng ý với em không nào?