Mới đây thôi con lại sắp bước vào năm học mới rồi các mẹ ạ! Không biết mọi người thế nào chứ Shin nhà em còn luyến tiếc mùa hè này lắm :D .

Nghỉ hè em không bao giờ đăng ký cho con học thêm cả. Thay vào đó, suốt 2 tháng nay em cho con vui chơi đúng nghĩa, Shin được về quê thăm ông bà và lân la khắp xóm cùng bạn bè. Nhìn con tận hưởng một mùa hè trọn vẹn mà vợ chồng em hạnh phúc lắm. Ngày thường các con học xong là lại ai về nhà nấy, bạn bè ở gần nhưng gặp nhau chẳng được bao nhiêu nên đôi khi em thấy con cũng buồn.

Cho con thoải mái trong mấy tháng hè được nhiều cái lợi là vậy, nhưng em cũng lo lắng lắm. Nào là con bị “đảo lộn sinh hoạt”, khó vào nếp khi mùa tựu trường đến. Rồi còn vấn đề dinh dưỡng nữa, nghỉ hè đa phần tụi nhỏ ăn uống thất thường nên em băn khoăn không biết làm sao để con có đủ năng lượng học tập và tham gia hoạt động ngoại khóa đây.

Mà không riêng gì các mẹ đâu nhé! Mẹ Tô Hồng Vân cũng rất quan tâm đến vấn đề dinh dưỡng, tâm lý, cũng như là nhịp sinh hoạt khi các con quay trở lại trường sau kỳ nghỉ dài. Chị Vân viết nhiều sách thiếu nhi hay lắm, các mẹ có thời gian thì nên tìm đọc nha. Là mẹ của 3 bạn “vịt con” đáng yêu Bánh Mì, Bơ, Hành Tây, mẹ Vân luôn biết cách “xốc” lại tinh thần, cũng như là bổ sung dinh dưỡng hợp lý cho con vào năm học mới. Hôm nay em chia sẻ cùng các mẹ bí kíp của mẹ Vịt Tô Hồng Vân giúp con luôn hào hứng, khỏe mạnh trong mùa tựu trường đây ạ!

1. Cùng con chuẩn bị cho năm học mới

Với các con, mẹ Vân luôn lắng nghe và thấu hiểu đâu là điều tốt nhất cho con. Khi nghe bé út than thở: “Cuộc đời con sao mà ngược ghê, lúc đi học thì con mong được nghỉ, khi nghỉ học thì con lại nhớ trường!”, mẹ Vân đã chủ động rủ con cùng chuẩn bị vật dụng học tập cho năm học mới như đi mua đồng phục, cây bút, quyển tập... Với chị, cách làm này không những tạo nên những kỉ niệm đẹp cho gia đình, mà còn thông báo ngầm với con rằng “giờ chơi” sắp hết và năm học mới đã bắt đầu rồi.

2. Khéo léo đưa con vào “khuôn khổ” trước 2 tuần

Biết nhịp sinh hoạt của con chắc chắn sẽ bị thay đổi sau 2 tháng hè, mẹ Vân đã tìm cách chỉnh đốn lại bữa ăn và giấc ngủ của các con sao cho khớp với thời gian biểu ở trường. Trẻ con ham chơi vậy thôi, nhưng nếu mẹ chịu khó uốn nắn thì tầm 1 tuần là con đã bắt đầu thích nghi rồi ạ!

Như con nhà em, để có thể kịp ăn sáng và đi học đúng giờ, em cũng tập cho con thói quen dậy sớm lúc 6h. Mấy ngày đầu con còn quen giấc nên mê ngủ và kì kèo thêm 5 phút, 10 phút suốt. Nhưng chỉ sau tầm 5 ngày là đâu lại vào đấy, có khi còn là cái đồng hồ báo thức của cả nhà nữa cơ, yêu lắm.

webtretho

Tập cho con thói quen dậy sớm để thích nghi với thời gian biểu của năm học mới.

3. Chuẩn bị bữa ăn bổ sung thêm các dưỡng chất khác sau giờ học tại trường

Tuy bữa ăn ở trường khá phong phú, nhưng mẹ Vân vẫn lo các con không ăn uống điều độ. Chính vì thế, mẹ Vân luôn tìm cách bổ sung thêm các dưỡng chất khác sau giờ học tại trường. Chị chia sẻ: “Vân hay cùng con chuẩn bị “những bữa phụ phòng hờ”: một hai hộp sữa, một túi nhỏ bánh quy, ngũ cốc hay cà chua bi, dưa leo baby… để khi con cần thì có ngay”.

Với chị, chế độ ăn thường ngày có thể chưa cung cấp đủ các dưỡng chất cần thiết, nhất là khi cả 3 bạn “vịt con” đang ở tuổi ăn, tuổi lớn. Thế nên, chị luôn bổ sung sữa vào khẩu phần ăn hàng ngày của các con. Nếu ở nhà mẹ Vân sẽ cho con tự pha sữa bột để uống, còn khi đi học mẹ sẽ thủ sẵn ít nhất 2 hộp sữa: 1 cho bữa xế và 1 cho các trường hợp “khẩn cấp” như bị tuột năng lượng sau giờ thể dục hay thiếu tỉnh táo sau giờ học...

webtretho

Cùng con chuẩn bị bữa phụ khi đến trường để bổ sung nguồn năng lượng cho một ngày học tập hiệu quả

Điều đầu tiên em quan tâm mỗi khi chọn sữa cho con là vị ngọt thanh mát từ đường sữa tự nhiên thay cho đường mía thông thường. Theo em biết vị sữa này tốt cho hệ tiêu hóa, hỗ trợ hệ vi sinh đường ruột, hạn chế nguy cơ sâu răng và góp phần tạo thói quen ăn uống khỏe mạnh cho con ngay từ nhỏ nữa. Bên cạnh việc lựa chọn sữa hợp khẩu vị với con, khi con bắt đầu đi học, mẹ nên chọn sữa bổ sung đạm và các dưỡng chất thiết yếu để con có thể tăng trưởng tốt, đầy đủ năng lượng cho một ngày học năng động. Con nhỏ lúc nào cũng nghịch ngợm, hiếu động nên thường thích chạy nhảy ngoài trời. Vậy nên mình phải chuẩn bị sữa hộp pha sẵn để đảm bảo dinh dưỡng nhưng vẫn tiện lợi cho con thoải mái vui chơi nhé. Cứ như bé nhà em, dù đến trường hay đi dã ngoại, lúc nào trong cặp con cũng có 1-2 hộp sữa NAN Optipro 4 pha sẵn dành cho trẻ trên 2 tuổi. Nếu cần là lấy ra uống được ngay, không cần mẹ phải bày biện gì hết. Sữa có vị thanh mát lại tiện lợi vô cùng. Bé chỉ cần uống 2 hộp thôi đã cung cấp 40% nhu cầu đạm khuyến nghị mỗi ngày rồi. Ngoài ra, sản phẩm còn có đầy đủ các dưỡng chất cần thiết khác như DHA, Canxi hay Vitamin cho sự phát triển khỏe mạnh về lâu về dài của con đó!

À các mẹ ơi, sữa NAN Optipro 4 đang có chương trình tặng mẫu thử hoàn toàn miễn phí đó. Nếu mẹ quan tâm thì vào đây để đăng ký liền nha!!!

webtretho

Nestlé NAN Optipro 4 – Hộp pha sẵn tiện lợi.

Hai hộp cung cấp 40% nhu cầu Đạm cho bé mỗi ngày.

Với công thức Thụy Sỹ, bổ sung các dưỡng chất thiết yếu, giúp bé phát triển khỏe mạnh.

Vị sữa thanh mát – Bé luôn yêu thích.

Dinh dưỡng tiện lợi, cùng bé đến trường.